Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าหากเราไม่ ระบุผู้รับประโยชน์กรณีเกิดเหตุผู้ใดเป็นผู้ได้รับประโยชน์

ก็คือตอนนี้ทำประกันเดินทางแล้วใช่ไหมแล้วคืออยากจะทราบว่าเราไม่ได้ลงไว้ว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุอะไรกับเราใช่ไหมใครอ่ะเป็นผู้รับประโยชน์ก็เลยอยากจะทราบว่าถ้าเกิดเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริงๆอ่ะใครจะเป็นผู้ที่ได้รับประโยชน์ในประกันของเราหรอต้องเป็นคนที่เกี่ยวข้องกับทางสายเลือดของเราหรือเปล่าหรือว่าใครก็ได้ที่เรามีปฏิสัมพันธ์ด้วย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

teerasak

ก็คือโดยปกติแล้วนะระบบจะระบุเป็นทายาทตามกฎหมายให้อัตโนมัติโดยผู้ที่ได้รับประโยชน์จะเป็นทายาทตามกฎหมายตามลำดับซึ่งก็คือถ้าคุณทำประกันนี้แต่คุณไม่ได้ลงชื่อแต่คุณมีลูกกี่คนแล้วลูกเป็นคนโตก็คือลูกคนโตของคุณก็มีสิทธิ์จะได้รับผลประโยชน์ตามลำดับแต่ถ้าลูกของคุณไม่ต้องการหรือว่าเกิดเหตุกรณีฉุกเฉินอะไรกับลูกคนแรกของคุณก็จะตกให้กับคนที่ 2

2019.11.12 15:21

Ubol

ผมก็คิดว่า คนที่จะได้รับผลประโยชน์เมื่อเราประสบเหตุจนถึงกับเสียชีวิตน่าจะเป็นทายาทหรือคนที่มีสายเลือดเดียวกันนะ ส่วนใหญ่เวลาทำประกันเขาก็ให้ระบุตามนี้ แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมมากนะครับ บางทีผมก็คิดเอง สับสนเองก็มีครับ แต่ถ้าเราลืมระบุลงไปจริงๆ เราบอกกับทางบริษัทประกันไม่ได้เหรอครับ หากอยากจะให้แก้ไขหรือเพิ่มเติมอะไรเนี่ยอะครับ

2020.06.18 16:4

ว่าน

จริงๆแล้วผู้ที่รับเอาผลประโยชน์จะถูกระบุชื่อไว้ตอนที่ทำประกันนะครับ แต่ถึงอย่างนั้นผู้ที่เอาประกันสามารถเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์ได้ จนกว่าจะมีการมอบกรมธรรม์ให้กับผู้รับผลประโยชน์ ซึ่งผู้เอาประกันเป็นผู้มีสิทธิ์ที่จะเปลี่ยนผู้ที่ได้รับผลประโยชน์ได้ทุกเมื่อครับ แล้วถึงแม้ว่าผู้ได้รับผลประโยชน์จะแจ้งกลับมาที่ทางบริษัทประกันเพื่อที่จะขอรับผลประโยชน์ก็ไม่สามารถที่จะรับได้จนกว่าผู้เอาประกันจะเสียชีวิตครับ

2020.09.17 7:24

63Mama

คนที่เป็นทายาทเท่านั้นเช่นลูกหรือใครก็ตามที่เป็นสายเลือดเดียวกับเราถึงจะได้รับผลประโยชน์ค่ะ เราว่าคุณเลือกการทำประกันที่นี่ก็ดีนะคะ เบี้ยประกันไม่เยอะมาก อีกอย่างความคุ้มครองเขาดีมากๆเลย เวลาเราเดินทางเราก็ใช้ของที่นี่ เพราะว่าเวลาเกิดเหตุอะไรขึ้นที่นี่ค่อนข้างจะเคลมไม่ยากค่ะ แล้วอีกอย่างนึงเขามี Call Center ที่ให้ความช่วยเหลือได้ตลอด

2020.09.19 13:37

Rome

ก็จะพูดให้เข้าใจง่ายๆก็คือถ้าคุณมีลูกแล้วเกิดเหตุร้ายกับคุณคนที่ได้รับผลประโยชน์จากประกันที่คุณทำก็คือลูกครับ แล้วก็อีกคนนึงก็คือคู่สมรสของคุณแต่ถ้าคุณยังไม่แต่งงานและยังไม่มีลูกคนที่จะได้รับผลประโยชน์หลังจากที่คุณ เสียชีวิต ก็คือคุณพ่อหรือคุณแม่ของคุณนั่นเองครับ แต่ถ้าคุณไม่มี พ่อหรือแม่แล้วในกรณีที่พ่อแม่เสียชีวิตแล้ว และไม่มีคู่สมรสและไม่มีลูกด้วยผลประโยชน์ก็จะพิจารณาไปถึงคนในครอบครัวหรือญาติที่ใกล้ชิดลำดับต่อไปครับ

2020.09.30 8:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันการเดินทาง

สามารถซื้อประกันภัยเดินทางล่วงหน้าได้กี่วัน

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

กรณีเกิดป่วยหรือเกิดอุบัติเหตุที่ต่างประเทศทำอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

วิธีซื้อประกันภัยการเดินทางผ่านทางช่องออนไลน์ทำอย่างไร

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต

ถ้าเราจะไปเกาหลีเหนือประกันมีคุ้มครองหรือเปล่า

เดินทางมากกว่า 5 ครั้งภายใน 1 ปีจะเลือกแผน ประกันภัย แบบไหนดี

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางคุ้มครองสูงสุดกี่วัน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวไหนดีช่วปีใหม่

เที่ยวไหนในญี่ปุ่นดี

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

SIM เที่ยวต่างประเทศ ใช้สัญญาข่ายไหนดี

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางคุ้มครองสูงสุดกี่วัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี