ทำไมเราต้องวางแผนเรื่องการเงิน

สวัสดีค่ะ ตอนนี้หนูเรียนอยู่อยู่ป.2 ที่โรงเรียนประถมแห่งหนึ่งในจังหวัดภูเก็ตค่ะ หนูมีการบ้านที่ยากมากๆเลยค่ะ คุณครูให้เขียนเรียงความ 1 หน้ากระดาษ เรื่อง ทำไมเราต้องวางแผนเรื่องการเงิน หนูเขียนได้แค่ 2 บรรทัดแล้วก็ไม่รู้จะเขียนอะไรต่อดีค่ะ หนูรู้แค่ว่าถ้าเราวางแผนเราจะไม่เป็นหนี้ แค่นี้จริงๆค่ะ ทุกคนช่วยบอกหนูหน่อยเถอะนะคะ ขอบคุณค่ะ

• การวางแผนการเงิน ( Financial Planning )  หมายถึง  กระบวนการวางแผนเพื่อให้บรรลุเป้าหมายทางการเงินของแต่ละบุคคล  อาจจะเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า  Personal  Finance ทำไมเราต้องวางแผนโครงสร้างสังคมเปลี่ยนไป เดิมคนไทยอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่    ปัจจุบันแยกย้ายกันอยู่  เป็นครอบครัวเดี่ยวมากขึ้น การคาดหวังให้ลูกหลานเลี้ยงดู  เป็นเรื่องที่หวังได้น้อยลง  เราจึงต้องเตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ ค่าครองชีพในอนาคตจะสูงขึ้นมาก ข้าวของในท้องตลาดมีราคาสูงขึ้นทุกวัน  อีก  20-30  ปีข้างหน้าในวันที่เราเกษียณ  สินค้าที่จำเป็นอาจแพงขึ้นอีก 1-2  เท่าตัว  โดยเฉพาะค่ารักษาพยาบาล 

no name

2019.08.01 18:0

0 likes

• เขียนถึงวิธีการก็ได้นะจ้ะ ขั้นตอนในการวางแผนการเงิน 1.กำหนดเป้าหมายและวัตถุประสงค์ทางการเงิน ควรจะเริ่มจากการมีเป้าหมายคร่าวๆว่า  เราอยากบรรลุเป้าหมายทางการเงินในเรื่องอะไร เช่น อยากเกษียณการทำงานตอนอายุเท่าไร  ตอนนั้นอยากมีเงินใช้เดือนละเท่าไร 2.รวบรวมข้อมูล เป็นการรวบรวมข้อมูลทางการเงิน  ทั้งของตนเอง ครอบครัว เพื่อเป็นฐานในการวิเคราะห์  เช่น  รายรับ  , รายจ่าย  , ทรัพย์สิน  , หนี้สิน 3.วิเคราะห์และประเมินสถานะทางการเงิน นำข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์  เพื่อหาสถานะทางการเงินปัจจุบัน ว่าตอนนี้มีเงินเก็บสุทธิเท่าไรแล้ว  ยังขาดอีกเท่าไรเพื่อที่จะทำให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้ 

no name

2019.08.01 18:0

0 likes

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

อยากมีเงินเก็บก่อนวัยหกสิบเริ่มต้นแบบไหนดี?

ผมกับภรรยาตอนนี้เรากำลังวางแผนจะมีลูกครับ อยากทราบว่าต้องเก็บเงินล่วงหน้าสักเท่าไหร่ดี กับการวางแผนมีลูกสักคน

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

สมุดบัญชีเงินฝากมีประโยชน์อะไรครับ สมุดบัญชีมีข้อมูลสำคัญแต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้เลย?

ผมบอกตรงๆว่าไม่เคยมีบัตร ATM มันจำเป็นไหมครับ?