Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีการวางแผนเกษียณอย่างง่าย

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 30 แล้ว ถึงตัวเลขของครึ่งอายุที่จะเกษียณแล้วครับ ตอนนี้ผมก็เริ่มที่จะเก็บเงินไว้สำหรับช่วงเกษียณแล้ว แต่ผมก็ยังอยากที่จะรู้วิธีการวางแผนการเกษียณแบบง่ายๆอยู่ครับ บางที่มันอาจจะดีสำหรับผม และผมก็จะได้ไม่ต้องทำอะไรที่ยากๆหรือเกินตัวไปด้วย ผมเลยอยากมาขอคำแนะนำในการวางแผนการเกษียณหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นพรัตน์

ง่ายๆเลยนะครับ อย่างแรกคือเราต้องมีการวางแผนก่อนครับ เช่น  เราอยากเกษียณที่อายุเท่าไร  มีเวลาอีกกี่ปี  ถึงเวลานั้นต้องมีเงินเก็บคิดเป็นยอดเงินเท่าไร  และจะใช้เงินหลังเกษียณเดือนละเท่าไร  ใช้ได้ไปอีกกี่ปี สูตรง่ายๆในการคำนวนวงเงินเกษียณอายุ  คือ เงินที่ต้องการใช้ในแต่ละเดือน  X  12  X  20  เท่า  เช่น หลังเกษียณอยากมีเงินใช้เดือนละ 20,000 บาท วงเงินที่ต้องเก็บออม คือ  20,000 X 12 X 20 = 4,800,000 บาท อย่างต่อมาหาสถานะการเงินปัจจุบัน การจะบรรลุเป้าหมายที่ต้องการ  เราต้องรู้สถานะที่แท้จริงก่อน  ว่าตอนนี้เรามีเงินเก็บอยู่เท่าไรแล้ว  เพื่อจะได้รู้ว่าใกล้ถึงเป้าหมายแล้วหรือยัง  และต้องทำอีกเท่าไรเพื่อให้บรรลุเป้าหมายนั้น

2019.08.01 18:0

พินิจ

วางงบประมาณในอนาคต หลังจากที่เราได้รู้สถานะปัจจุบัน ขั้นตอนต่อไปก็คือจัดทำงบประมาณใน
อนาคตว่าถ้ามีรายได้ขนาดนี้เราควรจะต้องใช้จ่ายเท่าไร เพื่อให้มีเงินเหลือที่จะทำให้เราบรรลุเป้าหมายได้ การทำงบประมาณรายรับรายจ่ายส่วนบุคคลนี้ สามารถคิดแบบคร่าวๆได้  โดยคำนวณแบบไม่คิดดอกเบี้ยว่ามีเงินต้นเท่านี้  ได้เงินออมเพิ่มขึ้นทุกปีๆละเท่านี้  มีเวลาเหลืออีกกี่ปี  สุดท้ายจะได้เงินออมเพิ่มขึ้นเป็นเท่าไร ใกล้เคียงหรือขาดเหลือจากเป้าหมายเพียงไรถ้ายังไม่ถึงเป้าหมายอีก 1.  ใช้จ่ายน้อยลง  เพื่อให้มีเงินออมมากขึ้น 2.  เพิ่มรายได้  ด้วยการหางานพิเศษทำ 3.  ทำงานนานขึ้น  เกษียณอายุช้าลง 4.  บริหารเงินออมให้มีโอกาสได้ผลตอบแทนสูงขึ้น 5.  ลดเป้าหมายลง  โดยยอมรับที่จะใช้จ่ายน้อยลงยามเกษียณ

2019.08.01 18:0

Chatchom

คนไทยหลายคนนะครับที่แผนเกษียณผิดพลาดหลายคนไม่มีความรู้เพียงพอ ทำให้ประเมินสถานการณ์ผิด โดยอาจลืมคิดถึงเรื่องอัตราเงินเฟ้อที่เพิ่มสูงขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป อีกเรื่องที่สำคัญมากคือการคำนวณค่าใช้จ่าย เพราะมักจะคำนวณเงินที่ต้องเก็บสำหรับค่าใช้จ่ายหลังเกษียณไว้น้อยเกินไป เสี่ยงต่อการใช้เงินออมหมดก่อน ต้องค้นให้พบว่าอะไรคือสิ่งที่ตัวเองอยากทำมากตอนแก่ครับ

2020.03.19 14:25

วัลลภ

ถ้าอยากวางแผนการเงินหลังเกษียณง่ายๆ ให้คนอื่นวางแผนให้ค่ะ แต่คนอื่นในที่นี้ไม่ใช่ใครก็ได้นะคะ อาจจะเป็นสถาบันการเงินที่มีที่ปรึกษาวางแผนการเงินหลังเกษียณ หรือเราอาจจะซื้อกองทุน เพราะเดี๋ยวนี้มีกองทุนหลายตัวที่ช่วยให้คนซื้อสามารถออมเงินเพื่อไปใช้หลังเกษียณได้ ถ้าใช้วิธีแบบนี้เราก็แทบไม่ต้องคิดอะไรเลยค่ะ ส่วนตัวก็ใช้วิธีนี้เพราะรู้สึกว่าง่าย และสะดวกดีด้วย

2020.04.23 12:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

การไปเที่ยวที่ต่างๆเป็นความฝันของวัยเกษียณหลายคนนะครับ ลุงอยากรู้ว่า พอเอาเข้าจริงๆ เราควรเที่ยวเอง หรือ ซื้อทัวร์ ดีกว่ากันครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี