Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การตรวจสุขภาพทางการเงินทำอย่างไร?

หลายคนไปตรวจสุขภาพกันใช่ไหมครับไม่ว่าวัยเด็ก วัยชรา แต่ผมอยากรู้สุขภาพทางการเงินของตัวเอง ต้องทำวิธีไหนบ้างครับ ผมกลัวว่าถ้าผมไม่ศึกษาหาความรู้ไว้แต่ตอนนี้ อนาคตอาจจะสายไปและไม่รู้จะสอนลูกหลานอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อนันต์

ถ้าคุณมีลูกที่เป็นเด็ก วิธีที่ผมสอนลูกคือสอนเรื่องการเก็บออมครับ ถ้าคุณกำลังทำงาน ยังอยู่ในวัยที่มีภาระหน้าที่ ความรับผิดชอบเยอะ รายจ่ายก็เยอะ หากไม่ดูแลดีๆ คุณก็อาจมีปัญหา หนี้สินได้ครับนอกจากนั้น รายได้ของคุณมีอะไรบ้าง นอกจากเงินเดือน คุณมีรายได้ทางอื่นอีกไหม มีหารายได้พิเศษไหม ลองนึกดูครับ และทุกๆ ปีคุณได้ปรับเงินเดือนไหม มีโบนัสหรือป่าว เป็นรายได้หลักของเราต้องคำนวณดีๆ ครับ

2019.08.01 18:0

Marguerite

จากประสบการณ์ของผม ผมได้กำไรจากดอกเบี้ย เงินปันผล ที่ได้จากการลงทุน คุณก็ดูว่าคุณมีลงทุนอะไรบ้าง ผมว่าตัวนี้สำคัญมากเลยทีเดียว หากวางแผนจัดพอร์ตการลงทุนให้ดี มันก็จะงอกเงยมีเงินใช้ในวัยเกษียณอย่างแน่นอน และต้องดูรายจ่าย ต้องสำรวจว่าแต่ละเดือนคุณต้องใช้จ่ายอะไรบ้าง มีผ่อนอะไรบ้าง เสียค่าดอกเบี้ยเท่าไหร่ ลองหักกับรายได้ที่รับเข้ามา ถ้าติดลบก็จะลำบาก คือ มีภาระหนี้สินที่ต้องจัดการ

2019.08.01 18:0

Adung

ก็เหมือนกับการตรวจสุขภาพประจำปีล่ะค่ะ เพียงแต่จะต่างกันตรงที่ ตรวจสุขภาพประจำปี ไปโรงพยาบาลให้หมอตรวจเลือด เราก็จะได้รายละเอียดสุขภาพของเรามาแล้ว ถ้าอยากตรวจสุขภาพการเงินมี 3 ขั้นตอนง่ายๆค่ะ อย่างแรกคือต้องดูว่าเรามีทรัพย์สมบัติอะไรอยู่บ้าง ก็คือเอาทรัพย์สินที่เรามีทั้งหมด มาลบด้วยหนี้สิน ก็จะเท่ากับ ทรัพย์สินที่เรามีอยู่ในปัจจุบัน หลังจากนั้นก็ต้องมาดูว่าเรามีหนี้ต่อเดือนมากเกินไปอยู่ไหม เพราะถ้ามีหนี้ต่อเดือนเยอะกว่า 1 ใน 3 ของเงินเดือน แสดงว่าสุขภาพทางการเงินของเราก็เริ่มไม่แข็งแรงแล้ว และอย่างสุดท้ายที่ต้องดูคือ เงินออมฉุกเฉินของเราว่ามีพอไหม?

2020.04.23 12:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี