Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การตรวจสุขภาพทางการเงินทำอย่างไรคะ?

หลายคนไปตรวจสุขภาพกันใช่ไหมคะไม่ว่าวัยเด็ก วัยชรา แต่ฉันอยากรู้สุขภาพทางการเงินของตัวเอง ต้องทำวิธีไหนบ้างคะ ฉันกลัวว่าถ้าไม่ศึกษาหาความรู้ไว้แต่ตอนนี้ อนาคตอาจจะสายไปและไม่รู้จะสอนลูกหลานอย่างไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Damien

ถ้าคุณมีลูกที่เป็นเด็ก วิธีที่ผมสอนลูกคือสอนเรื่องการเก็บออมครับ ถ้าคุณกำลังทำงาน ยังอยู่ในวัยที่มีภาระหน้าที่ ความรับผิดชอบเยอะ รายจ่ายก็เยอะ หากไม่ดูแลดีๆ คุณก็อาจมีปัญหา หนี้สินได้ครับนอกจากนั้น รายได้ของคุณมีอะไรบ้าง นอกจากเงินเดือน คุณมีรายได้ทางอื่นอีกไหม มีหารายได้พิเศษไหม ลองนึกดูครับ และทุกๆ ปีคุณได้ปรับเงินเดือนไหม มีโบนัสหรือป่าว เป็นรายได้หลักของเราต้องคำนวณดีๆ ครับ

2019.08.01 18:0

Bawornthath

จากประสบการณ์ของผม ผมได้กำไรจากดอกเบี้ย เงินปันผล ที่ได้จากการลงทุน คุณก็ดูว่าคุณมีลงทุนอะไรบ้าง ผมว่าตัวนี้สำคัญมากเลยทีเดียว หากวางแผนจัดพอร์ตการลงทุนให้ดี มันก็จะงอกเงยมีเงินใช้ในวัยเกษียณอย่างแน่นอน และต้องดูรายจ่าย ต้องสำรวจว่าแต่ละเดือนคุณต้องใช้จ่ายอะไรบ้าง มีผ่อนอะไรบ้าง เสียค่าดอกเบี้ยเท่าไหร่ ลองหักกับรายได้ที่รับเข้ามา ถ้าติดลบก็จะลำบาก คือ มีภาระหนี้สินที่ต้องจัดการ

2019.08.01 18:0

Regan

ถ้าอยากจะตรวจสุขภาพการเงินก็ต้องคิดถึงสิ่งทรัพย์สินทั้งหมดที่เรามีค่ะ พอหักลบกลบหนี้ออกหมดแล้ว สภาพการเงินเป็นแบบไหน มีพอใช้จ่ายไหม มีเงินเก็บใช้ฉุกเฉินหรือเปล่า ถ้าอยากจะสอนเด็กๆสิ่งที่เราเคย ใช้สอนลูกๆหลานๆเนาะก็คือตอนที่ให้เงินค่าขนมไปโรงเรียนเราจะไม่ให้เป็นรายวัน เราจะให้เป็นรายสัปดาห์แล้วก็สอนเขาว่าถ้าเงินที่ได้วันนี้ใช้หมดก็จะไม่มีเผื่อพรุ่งนี้ แล้วก็จะบอกว่าพอใช้เงินหมดแล้วอีกสองสามวัน ถ้าเจอของที่อยากได้ตอนนั้นก็จะไม่มีเงินไว้ใช้ซื้อนะ อันนี้คือวิธีที่เราใช้ค่ะ

2020.04.23 12:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี