Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อทำการซื้อประกันแล้วสามารถยกเลิกได้อย่างไรคะ

ในกรณีที่เราซื้อประกันการเดินทางกับแอกซ่า แนะนำการสมัครทางอินเทอร์เน็ตไปเรียบร้อยแล้ว พอดีว่าเพื่อนๆเปลี่ยนโปรแกรมการเดินทางและจะไม่มีการเดินทางดังกล่าวเกิดขึ้น ดิฉันอยากเจอยกเลิกการสมัครใช้บริการประกันภัยการเดินทางของแอกซ่าได้ไหมคะ ถ้าทำได้มีแนวทางหรือมีวิธีการใดๆเพื่อจะสามารถยกเลิกการซื้อประกันภัยดังกล่าวได้ค่ะ เอาไว้คราวหน้าเดี๋ยวค่อยซื้อเมื่อจัดทริปไปเที่ยวอีกค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชวน

สามารถยกเลิกการเดินทางได้นะคะโดยที่เราสามารถส่งอีเมลเพื่อแก้ไขข้อมูลกรมธรรม์ได้ที่ xaxthai.co.thหรือติดต่อศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์โทร 02 118 8111 ในวันจันทร์ถึงวันศุกร์เวลา 8:30 นถึง 18:30 นค่ะ ดังนั้นสามารถวางแผนที่จะสมัครใช้บริการและสามารถยกเลิกบริการดังกล่าวได้ค่ะ และหลังจากที่ได้รับการอนุมัติเราจะได้รับข้อความอีเมลเข้าค่ะ

2019.10.16 18:7

สมหมาย

ช่วงโควิด-19 เขามีนโยบายแบบนี้ครับ ในกรมธรรม์ประกันเดินทางกรณีที่ผู้เอาประกันมีกำหนดเดินทางระหว่าง ช่วงที่เกิดโควิด-19 ถ้าหากมีเหตุจำเป็นต้องเลื่อนเดินทาง บริษัทอาจเปลี่ยนระยะเวลาการเริ่มต้นและสิ้นสุดความคุ้มครองได้ ครับแต่มีข้อแม้ว่าต้องแจ้งก่อนวันที่ประกันการเดินทางจะคุ้มครองครับ ตอนนี้ถ้าใครยังไม่เดินทางก็ขอให้รีบแจ้งด่วนครับ

2020.06.25 4:30

สมชาย

โดยปกติแล้วเมื่อเราอยากจะยกเลิกทริปการเดินทาง แล้วอยากจะยกเลิกประกันการเดินทางกับแอกซ่า บริษัทจะจ่ายค่าชดเชยสำหรับค่าใช้จ่ายในการเดินทาง และค่าที่พักที่ผู้เอาประกันได้จ่ายล่วงหน้า ซึ่งไม่สามารถเรียกคืนได้ แต่ผู้เอาประกันจะต้องดำเนินการแจ้งยกเลิกหรือยังสายการบินหรือที่พัก แจ้งให้บริษัททราบถึงการชดเชยจากผู้ให้บริการครับ

2020.09.18 7:47

aj

ผมว่าจขกทน่าจะโทรไปหาทางคอลเซ็นเตอร์น่าจะดีกว่านะครับ ในกรณีของคุณที่บอกว่าคุณอยากจะยกเลิกการทำประกัน อันนี้ผมไม่แน่ใจนะว่าเขาจะอนุมัติหรือเปล่า แต่ถ้าคุณจะขอเลื่อนการเดินทางออกไปอันนี้ผมว่าน่าจะอนุมัตินะเพราะว่าความคุ้มครองของเขาคุ้มครองนะ 180 วัน ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรถ้าคุณจะเลื่อนการเดินทางออกไป แต่ถ้ายกเลิกการทำประกันเลยอันนี้ติดต่อทาง Call Center ดีกว่าครับ

2020.09.22 2:48

Gorilla

เห็นด้วยกับ comment อื่นๆนะคะว่าประกันภัยการเดินทาง ไม่ว่าของที่ไหนก็สามารถยกเลิกได้ เพราะการเดินทางมีความไม่แน่นอนอยู่แล้วค่ะมีการเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะด้วยกรณีอะไรก็ตามเรื่องสายการบินหรือเรื่องสภาพอากาศ ดูธุระอะไรของเราที่ไม่ลงตัวดังนั้นการยกเลิกก็ทำได้ค่ะเพียงแต่ว่า กรมธรรม์ก็มีค่าชดเชยหรือค่าใช้จ่ายที่แตกต่างกันไป

2020.09.30 10:43

Mikky

@สมหมาย ใช่ค่ะคิดว่าตอนนี้บริษัทประกันก็คงจะมีนโยบายแบบนี้นะ เพราะช่วงนี้โควิดระบาดการเดินทางไม่ค่อยแน่นอน บางครั้งคนที่ซื้อประกันก็ไม่ได้อยากจะยกเลิกการเดินทางหรอกแต่สถานการณ์มันบีบบังคับ ถ้าสถานการณ์ไม่ค่อยดีก็ควรจะเริ่มการเดินทางไปก่อนเพื่อความปลอดภัย คิดว่าบริษัทประกันคงเข้าใจแล้วสามารถยกเลิกได้ เงินก็น่าจะได้คืนนะ

2021.05.20 13:46

milmil

น่าเสียดายนะคะที่เจ้าของกระทุ้ต้องยกเลิกการเดินทางท่องเที่ยว ไม่รู้เป็นเพราะโรคระบาดที่เกิดขึ้นอยู่นี้หรือเปล่า ซึ่งระบาดมาหลายรอบละ ไม่เป็นไรนะคะโอกาสหน้าเดี๋ยววางแผนไปเที่ยวใหม่ ดีค่ะที่เจ้าของกระทู้ทำประกันการเดินทางก่อนจะเดินทางด้วย เรื่องนี้สำคัญมาและยังช่วยให้คุณเดินทางท่องเที่ยวได้อย่างสบายใจด้วยค่ะ

2021.05.24 14:17

Tomyum

@ชวน แนะนำดีจังเลยนะคะ มีขั้นตอนอะไรมาบอกให้หมดเลย วันนี้ใครที่อยากจะยกเลิกประกันการเดินทางของแอกซ่าแล้วได้เข้ามาอ่านคอมเม้นนี้หรือแม้แต่เจ้าของกระทู้เองก็คงได้ประโยชน์มากๆ ไม่ต้องเดินทางไปไหนก็สามารถยกเลิกได้ผ่านเว็บไซต์ดีจังเลยค่ะ แสดงว่าคุณน่าจะมีประสบการณ์การยกเลิกประกันการเดินทางหรือ การเดินทางมาแล้วแน่ๆ

2021.07.10 10:16

Mona

@ชวน ขอบคุณค่ะที่เข้ามาแนะนำ เดี๋ยวจะลองทำตามดูนะคะ ล่าสุดก็ได้ติดต่อทางบริษัทประกันไปแล้วเขาบอกว่าขอตรวจเช็คข้อมูลก่อน แต่ก็คุยง่ายดีค่ะ ดูเหมือนเขาก็จะค่อนข้างเข้าใจสถานการณ์ช่วงนี้อยู่แล้วว่าเราคงจะเดินทางไปไหนไม่ได้ การยกเลิกประกันการเดินทางก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดจะได้ไม่มีอะไรค้างค่ะ ไว้จะเดินทางได้เมื่อไหร่ก็ตามนั้นล่ะค่ะค่อยซื้อใหม่

2021.09.04 15:31

Anni

แต่ก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าประกันเดินทางของกรุงไทยแอกซ่าเนี่ย ถ้าเราเกิดเจ็บป่วยที่ต่างประเทศเขาดูแลเกี่ยวกับค่ารักษาในโรงพยาบาลต่างประเทศบ้างไหมคะ? สมมุติว่าเราอยากจะเดินทางไปเที่ยวแล้วก็ไปฉีดวัคซีนโควิดที่ต่างประเทศ และถ้าเกิดว่าเราแพ้วัคซีนขึ้นมาไม่รู้ว่าประกันเดินทางของกรุงไทยเขาจะคุ้มครองเกี่ยวกับค่ารักษาแบบนี้ด้วยไหม ?

2022.01.20 6:23

รัชนีกร

ถ้าเราจำไม่ผิดนะ ประกันการเดินทาง เราสามารถยกเลิกได้ ก่อน ที่เราจะเดินทางประมาณ 7วันคะ แต่ค่าเบี้ยประกันของเราอาจจะได้ไม่เต็ทจำนวน ส่วนใหญ่ถ้าเราไม่ได้เดินทางประกันพวกนนี้เราก็ไม่ค่อยได้ยกเลิดหรอกคะ เพราะว่าตัวที่เราซื้อราคาไม่ค่อยเท่าไร เสียเวลาติดต่อกับทางเจ้าหน้าที่ของเขาคะ บางครั้งค่าโทรศัพท์อาจจะแพงกว่าอีก

2022.02.26 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันการเดินทาง

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีโปรโมชั่นอะไรบ้างคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันภัยสุขภาพ

สามารถใช้การประกันภัยนี้ที่ต่างประเทศได้ไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เที่ยวเขาใหญ่บ้านเรา

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เรื่องวีซ่า และ งบเที่ยวยุโรปแบบงบนักศึกษาประมาณเท่าไหร่

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ปีใหม่อยากไปต่างประเทศ

SIM เที่ยวต่างประเทศ ใช้สัญญาข่ายไหนดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี