Forum
แก้ไขล่าสุด: 

TMB saving care ถ้าเกิดความผิดพลาดในการโอนเงินผ่านอินเทอร์เน็ตทำยังไง

เดี๋ยวนี้ใครๆก็ทำธุรกรรมผ่านทาง internet banking ที่ TMB จัดให้มีความสะดวกสบายเราสามารถทำธุรกรรมเวลาไหนก็ได้ที่เราสะดวกอยู่ในมือของเรา ผมใช้บริการของ TMB saving care บริการนี้ให้การคุ้มครองกับเราเมื่อเกิดอุบัติเหตุด้วยแต่ผมอยากรู้ว่าถ้าในกรณีที่เกิดความผิดพลาดในการโอนเงินหรือการทำธุรกรรมผ่านทางอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งแล้วจะทำอะไรหรือมีเงื่อนไขอะไรในการแก้ไขข้อผิดพลาดดังกล่าว

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nattapon

ครับในกรณีที่มีข้อสงสัยหรือพบข้อผิดพลาดใดๆในการโอนเงินผ่านบัญชีเงินฝากผู้ฝากเงินสามารถติดต่อธนาคารผ่าน TMB call center 1558 หรือสาขาเจ้าของบัญชีได้ ทางที่ดีนะครับคนถามพนักงานที่อยู่ที่ธนาคารดีกว่าและอีกวิธีนึงคือการติดต่อไปที่ call center แจ้งรายละเอียดบัญชีให้กับเขาและให้เขาเช็คดูว่าการทำธุรกรรมสำเร็จหรือเปล่า

2019.12.06 18:7

Phongsak

เห็นด้วยค่ะ ถ้าหากเราทำธุรกรรมทางการเงินไม่ว่าผ่านช่องทางใดก็ตามแล้วเกิดการผิดพลาดต้องรีบแจ้งกับทางธนาคารทันที เลือกช่องทางการติดต่อที่เราสามารถคุยกับเจ้าหน้าที่โดยตรงได้เลยไม่ใช่เป็นเพียงการฝากข้อความหรือฝากเรื่องเอาไว้ก่อน เพื่อปัญหาของเราจะได้รับการแก้ไขโดยเร็วที่สุด จะได้ไม่สูญเสียอะไรไปมากโดยไม่จำเป็นค่ะ

2020.06.07 13:40

ชิงชิง99

ยังไม่เคยเจอกรณีแบบคุณเลยค่ะ แต่ถ้าเจอเราก็คงจะเกิดอาการสติแตกได้เหมือนกัน... ทุกวันนี้พอจะทำโอนเงินผ่านทาง netbanking ต้องระวังมากจริงๆ เพราะเป็นคนตาไม่ดี กลัวกดจำนวนเงินผิด พยายามทำให้ช้าที่สุดเท่าที่ทำได้ บางทีก็กลัวส่งไปผิดบัญชีเหมือนกันหรือจ่ายบิลผิดบัญชี ก็เลยต้องพยายามจะมีสติอยู่ตลอดค่ะ ขอบคุณสำหรับคำถามและคำตอบดีๆแบบนี้นะคะ เราเองก็จะได้รู้วิธีแก้ไขด้วย...

2020.07.23 12:24

พยุดา

จริงๆแล้วการใช้บริการ Internet Banking เป็นอะไรที่สะดวกและง่ายในการทำธุรกรรมต่างๆทางการเงิน แต่ก็อาจจะเกิดความผิดพลาดได้เหมือนกัน อย่างเช่นการโอนเงิน เมื่อคุณต้องการจะโอนเงินให้ใครสักคน คุณต้องเช็ดอย่าดีเสียก่อนว่า หมายเลขบัญชีถูกต้องไหม และชื่อของผู้รับถูกต้องไหม และจำนวนเงินถูกต้องไหมก่อนที่จะกดยอมรับ แต่ละขั้นตอนในการโอนเงินคุณต้องตรวจเช็คอย่างดีเสียก่อน กันไม่ให้เกิดความผิดพลาดได้นะคะ

2020.07.25 7:28

Pit Pichitpol

สะดวก สบาย ง่ายๆเพียงปลายนิ้วสัมผัสสำหรับการใช้บริการ Internet Banking ง่ายซะจนแตะปุ๊บไปปั๊บ แต่มันก็ต้องใส่รหัสก่อนปะครับ คือเวลาที่ทำธุรกรรมผ่านทางแอพของธนาคารหรือบนหน้าเว็บไซต์ของธนาคาร เราต้องตรวจสอบตัวเลขต่างๆให้ดีเพราะบางทีเราอาจตาลายแตะผิด ดูไม่ละเอียดได้ หากว่าทำรายการผิดพลาดมันจะยุ่งยากทีหลังน่ะครับ

2020.08.17 10:40

JR

เกิดข้อผิดพลาดที่ว่านี้ คือเกิดอะไรเหรอคะ? คือเกิดการโอนเงินไปผิดบัญชี หรือเกิดการโอนเงินไม่สำเร็จ แต่ก้อย่างที่หลายคนตอบไปแล้วว่าให้รีบติดต่อธนาคารนั่นแหละค่ะดีที่สุดไม่ว่าจะเกิดปัญหาอะไรก็ตาม แต่ต้องระบุให้ชัดเจนด้วยนะคะว่าเกิดปัญหาอะไรกันแน่ อย่าบอกแค่ว่าเกิดปัญหานะแบบนั้นแก้ไขไม่ได้ค่ะ เข้าใจตรงกันนะคะ

2020.08.31 15:17

สาลี

คุณเจ้าของกระทู้ได้รับคำตอบแล้วมากมายจากคอมเม้นด้านบน แต่ฉันก็มีความคิดเห็นที่อยากจะเน้นหน่อยนะคะ ถ้าหากเกิดเหตุการแบบนั้นคุณต้องตรวจสอบให้แน่ใจก่อนว่าเกิดปัญหาตรงไหนอย่างไร เมื่อรู้แล้วก็โทรติดต่อกับธนาคารเหมือนที่คอมเม้นข้างบนบอกได้เลย และที่สำคัญเลยคือคุณต้องบอกทางธนาคารอย่างละเอียดด้วยนะคะว่าเกิดปัญหาอะไรเหมือนที่คุณJRบอกเลยนะครับ ตรงนี้สำคัญมากๆ

2020.09.17 5:59

kunnannie

จริงๆการโอนเงินผ่าน internet banking ไม่ใช่ว่าแตะปุ๊บแล้วมันจะโอนทันทีนะคะ มันจะขึ้นหน้าให้เราตรวจเช็คก่อนว่าเราจะโอนไปที่บัญชีของคนที่ชื่ออะไร จำนวนเงินเท่าไหร่ ตอนที่ขึ้นหน้านั้นเราสามารถที่จะตั้งสติก่อนแล้วก็ตรวจเช็คให้ดีก่อนที่จะกดโอนได้ค่ะ มันไม่ใช่ว่าแตะปุ๊บโอนปั๊บ มีช่วงเวลานึงให้เราได้ตั้งสตินะคะ เพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวกันขนาดนั้นหรอกค่ะ

2020.09.23 6:59

ล็อบสเตอร์

ผมว่าความผิดพลาดในการโอนเงินผิดหรือทำรายการผิดไม่ค่อยจะมีนะคะน่าจะเกิดขึ้นน้อยมาก เพราะดูจากตัวผมเองแล้วผมก็ยังไม่เคยจะมีการโอนเงินผิดหรือทำรายการผิดเกี่ยวกับบัญชีธนาคารสักเท่าไหร่ แต่อะไรมันก็เกิดขึ้นได้ครับแต่เรื่องความผิดพลาด ดังนั้นทางธนาคารเขาก็เตรียมรับมือเรื่องนี้อยู่แล้วคุณไม่ต้องห่วงนะครับ ถ้าผิดพลาดจริงๆธนาคารคงจะช่วยได้

2020.09.30 14:22

ขนิษฐา

พอจะบอกได้ไหมละคะ ว่า ทำอะไรผิดเหรอคะ ปกติแล้วบัญชี ตัวนี้เวลาที่เราจะใช้งาน ก็ต้องโอนเงินเข้ามาในบัญ๙ีหลักของเราก่อน ไม่น่าจะเกดิความผิดผลาดได้นะคะ แต่ถ้ามีปัญหาอะไร ก็โทรไปแจ้งเขา เพื่อทำการตรวจสอบแล้วก็ทำการอายัติ ได้นิคะ ไม่ต้องกลัวหลอกคะ การใช้งานก็จะคล้ายกับที่เราไปธนาคารนั้นแหละ ถ้าทำอะไรผิดก็ตามแก้ได้คะ

2021.06.29 7:24

Gosin--

การทำธุรกรรมการเงินผ่านทาง internet banking หรือ mobile banking ของธนาคารที่เรามีบัญชีอยู่ด้วย ช่วงแรกๆก็อาจมีปัญหาบ้างเพราะว่ายังไม่ค่อยคุ้นเคยกับรูปแบบการใช้งานใหม่ๆ แต่พอผ่านไปสักพักจะเริ่มรู้จักและคุ้นเคยมากขึ้นก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ หากยังเกิดปัญหาอยู่อีกก็ทำตามที่มีคนเข้ามาคอมเม้นท์แล้วน่ะครับ

2021.07.21 4:7

ธิตินันท์

เรื่องการใช้งาน ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหา ว่าจะทำผิดนะครับ เพราะว่าบัญชีตัวนี้เป็นบัญชีเสริมของเรา ซึ่ง ไม่รู้ว่าจะเป็นข้อดีหรือว่าข้อเสียอะไรนะครับ บัญ๙ีตัวนนี้ถ้าจะโอนเงินไปที่ไหน ต้องโอนเงินมาที่บัญชีตัวหลักของเราก่อนนะครับ ถึงสามารถโอนไปที่อื่นได้ นั้นแสดงว่า ไม่มีทางเป็นไปได้เลยครับ ว่าเราจะโอนเงินจากบัญชีนี้ไปให้คนอื่นๆได้

2021.08.29 15:16

รัชนีกร

เดียวนะคะ เราถาก่อนได้ไหมคะ ว่าบัญชีแบบนี้ มันเป็นบัญชี เสริมเข้ามาให้เราไม่ใช่เหรอคะ ปกติแล้ว คุณตั้งค่าใช้บัญชีไหนเป็นบัญชีหลักคะ เราว่า น่าจะเป็นเหมือนของเรา คือ บัญชี ALL FREE บัญชี saving care ไม่น่าจะทำอะไรได้คะ เพราะว่าที่จะใช้เงินในบัญชีนี้ ต้องโอนเงินเข้ามาในบัญชหลักก่อนเท่านั้น ถึงจะสามารถใช้เงินในบัญชีนี้ได้

2021.09.21 8:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อุ่นใจเมื่อใช้ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ เมื่อสมัครจะได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 3,000,000 บาท หรือ 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี และที่สำคัญไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5,000 บาท เปิดบัญชีได้แค่ 1 คนต่อ 1 บัญชีเท่านั้น และที่สำคัญเลยคือเราต้องคงเงินในบัญชีไว้ 5,000 บาท เพื่อให้เราได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุ

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (อุบัติเหตุ)

TMB saving care กรณีไหนที่จะทำให้บัญชีถูกปิดบ้าง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

TMB saving care ทำธุรกรรมผ่าน TMB electronic banking ยังไง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

TMB saving care กรณีสมุดคู่ฝากหายทำยังไง

TMB saving care บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวจะเป็นไรไหม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

สามารถสมัครใช้บริการกับ tmb touch mobile app ได้ไหมคะ

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี