Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB คิดอัตราดอกเบี้ยให้เรายังไงและเราจะได้รับเมื่อไหร่

สำหรับบริการบัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ผมได้ยินข่าวมาว่าให้อัตราดอกเบี้ยตั้งแต่บาทแรก 1.5% ต่อปีถือว่าเป็นอัตราดอกเบี้ยที่สูงมากแต่ผมอยากรู้ว่าเขามีการคำนวณหรือว่าคิดอัตราดอกเบี้ยกันยังไงและจะมีการโอนค่าดอกเบี้ยให้เราวันที่เท่าไหร่เดือนไหนกี่ครั้งต่อปีผมจะได้เอาไปคำนวณว่าต้องบริหารฝากเงินเข้าไปยังไงเพื่อจะได้รับดอกเบี้ยณวันที่ดอกเบี้ยออกซึ่งข้อมูลเหล่านี้จะช่วยให้ผมบริหารการเงินได้ดีขึ้นถ้าใครมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Krittinai

ครับธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้แก่ผู้ขอเบิกบัญชีผู้ใช้บริการในอัตราตามประกาศของธนาคารเรื่องอัตราดอกเบี้ยเงินฝากซึ่งธนาคารด้วยประการเป็นการทั่วไปนะวันนั้นๆโดยจะคำนวณดอกเบี้ยจำนวนเงินคงเหลือในบัญชีเงินฝากอีซี่ทุกสิ้นวันและจะจ่ายดอกเบี้ยปีละ 2 ครั้งในวันที่ 25 มิถุนายนและ 25 ธันวาคมหลังหักภาษีณที่จ่ายถ้ามีครับ

2019.10.27 21:10

boom

อัตราดอกเบี้ย 1.5% ยังไม่ถือว่าสูงนะครับ ยังมีอีกหลายเจ้าครับที่สูงกว่านี้ครับ เช้นเงินฝากดอกเบี้ยแบบก้างกระโดดใฟ้ที่3% แต่ถ้าเราดูจากตัวเลขของเปอร์เซ็นเราอาจบอว่าได้เยอะก็ำด้แต่ลองๆคิดดูแบบเล่นๆนะครับ ฝากไปหนึ่งแสน เราได้ดอกเบี้ยมาแค่150บาท แบบนี้ถือว่ามากไหมครับ ได้ปีละ150บาท ผมว่าไม่นะครับ ถือว่าไม่คุ้มครับ

2020.06.24 3:21

Sunshine

ทำไมไปเปิดที่ไทยพาณิชย์อ่ะ ได้ดอกเบี้ยน้อยนะ ที่อื่นให้ดอกเบี้ยเยอะกว่าอีก เเต่ถ้าเพื่อที่จะเอาดอกเบี้ยก็ต้องฝากเยอะๆ หรือว่าฝากอาทิตย์ละ 1000-2000 ทุกๆ อาทิตย์เเบบนี้น่าจะได้ดอกเบี้ยพอควร(มั้งนะ) ยิ่งฝากเยอะก็ได้ดอกเบี้ยเยอะอ่ะ เเต่ธนาคารก็จ่ายให้เราตรงเวลาอยู่แล้ว เเต่ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยเยอะกว่านี้ลองฝากประจำดูสิ น่าจะได้ดอกเบี้ยดีนะ

2020.07.23 16:20

สาวดี

มันเป็นการฝากระยะยาว แบบไม่มีเวลากำหนด และไม่มีกำหนดขั้นต่ำในการฝากแต่ละครั้ง ไม่มีการบังคับว่าเดือนๆหนึ่งคุณต้องฝากเท่าไหร่ ก็เลยทำให้ดอกเบี้ยไม่สูงมากเท่ากับ ฝาก Saving แบบของธนาคารอื่นที่มีกำหนดหลายอย่าง ว่าต้องฝากเดือนเท่าไหร่ สำหรับความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าใครสะดวกแบบไหนที่เหมาะกับตัวเองก็เลือกดูนะค่ะ

2020.07.30 5:10

สุขสันต์ หรรษา😀

ที่ได้ดอกเบี้ยจากเงินฝากไม่เยอะเพราะว่าบัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB เป็นบัญชีออมทรัพย์ ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยดีต้องไปเปิดบัญชีเงินฝากประจำ เดี่๋ยวนี้แต่ละธนาคารมีผลิตภันณ์ต่างๆออกมาหลายอย่างค่ะ ลองหาข้อมูลดูได้ ว่าผลิตภันณ์ไหนตรงกับความต้องการของคุณที่สุด สมัครตัวนั้นเลยค่ะ วางแผนการออมเงินไว้แต่เนิ่นๆ อนาคตจะได้มีเงินใช้ค่ะ

2020.08.29 14:35

ประไพ

เดี๋ยวนี้มีธนาคารใหม่ๆที่จะช่วยให้เราสามารถได้รับอัตราดอกเบี้ยจากการฝากเงินได้เยอะอยู่นะคะ ธนาคาร CIMB มีบริการเงินฝากประจำเพิ่มค่าสบายใจ 24 เดือน ดอกเบี้ย 1.65 เปอร์เซ็นต์ถึง 2 เปอร์เซ็นต์ ถือว่าเป็นช่องทางเลือกที่น่าสนใจกับสำหรับคนที่อยากจะฝากเงินเพื่อกินดอกเบี้ยไปยาวๆเลยนะคะ แล้วยังมีการคุ้มครองอุบัติเหตุส่วนบุคคลให้ด้วยค่ะ

2020.08.30 7:4

แวว

เพราะว่าอัตราดอกเบี้ย 1.5% ต่อปีนี้หน่อยนะเดี๋ยวนี้เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารไหนก็ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ถ้าได้เยอะหน่อยช่วง 6 เดือนแรกอาจจะได้ 3% แต่หลังจากนั้นก็ลดลงมาเป็น 1.5% แทบจะทุกธนาคารเลยแล้วว่าถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สู้เอาเงินก้อนของเราไปลงทุนกับพวกกองทุนรวมอะไรพวกนี้ดีกว่าอันนี้ความเห็นส่วนตัวนะเพราะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แล้วมันได้เงินได้ดอกเบี้ยน้อยจริงๆ

2020.09.09 13:23

ลายหม่อน

การคำนวณอัตราดอกเบี้ยของบัตรนี้ขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่ฝากและจำนวนเงินฝากของเราค่ะ โดยบัตรนี้จะมีการคำนวณค่าดอกเบี้ยจากยอดคงเหลือของเราทุกวันค่ะ นอกจากนั้นการคิดค่าดอกเบี้ยก็จะมีการคิดประมาณนี้ค่ะ คือ ถ้าวงเงินไม่เกิน5000000บาทจะได้ดอกเบี้ย 1.5%ค่ะ แต่ถ้ามากกว่า5000000บาทจะได้ดอกเบี้ยแค่ 0.5% เท่านั้นค่ะ

2020.09.19 10:1

เนปจูน

แปลกจังทำไมพอมีเงินคงเหลือในบัญชี มากกว่า 5 ล้านบาท จะกลับได้อัตราดอกเบี้ยน้อยกว่ามีเงินคงเหลือในบัญชี ไม่ถึง 5 ล้านบาท ที่จริงถ้ามีเงินคงเหลือในบัญชีมากๆก็ควรจะได้อัตราดอกเบี้ยมากตามไปด้วยนะคะ ที่เราเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ใครรู้ขอช่วยอธิบายหน่อยค่ะเพราะ เราเองก็มีบัญชีออมทรัพย์ scb easy อยู่เหมือนกัน

2020.09.30 15:9

นอนน้อย...แต่นอนนะ

ผมก็มีบัญชีเงินฝากของไทยพาณิชย์นะครับ ก็เลย เข้ามาอ่านสักหน่อย แต่ไม่ค่อยได้ซีเรียสหรืออะไรมากมาย เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปไม่ค่อยได้หวังดอกเบี้ยเท่าไหร่แล้ว จริงๆก็ได้ไม่เท่าไหร่นะอ่านจากคอมเมนต์ต่างๆ มันก็อย่างนี้แหละมันไม่ใช่บัญชีฝากประจำ ไม่ได้เน้นอะไรมาก ฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปผมว่าอาจจะแค่ทำ Statement หรือไม่ก็เปิดเอาไว้รับเงินเดือนแค่นั้นนะครับ

2021.09.27 8:54

อนิรุจณ์

ถ้าวงเงินในบัญชีเยอะทางธนาคารให้เท่าเดิมก็ไม่ไหวหลอกครับ ธนาคารขาดทุนแย่เลย คนที่มีเงินเยอะเขาเลยมีหลายบัญชีไงครับ อย่างของเจ้านี้บอก ถ้า 5ล้านได้ดอกเบี้ย 1.5% แต่มากกว่าได้ยน้อยกว่า เขาก็เลยไปเปิดบัญชีอื่นเพื่อให้ได้ดอกเบี้ยเท่ากันไหงครับ เรื่องธุรกิจแบบนี้ อย่างผมก็คงได้แค่มองเขาแหละครับ เงินมากมายขนาดนั้นจนปัญญา ครับ

2022.01.22 16:0

ภคนนท์

ถ้าฝากเงินเพื่อหวังเอาดอกเบี้ยจากบัญชีออมทรัพย์อาจจะต้องมีเงินที่ไม่ได้เอาไปลงทุนทำอะไร คือเก็บเอาเข้าบัญชีอย่างเดียวเลยครับ ถ้าแบบว่าเป็นบัญชีที่เราต้องใช้งานร่วมด้วยอาจจะไม่ค่อยดีเท่าไรครับ อาจจะควบคุมยากนิดหนึ่ง แต่ก็มีทางออกให้นะครับ พี่สามารถฝากเงินเข้าบัญชีที่เรียกว่าบัญชีประจำก็ได้นะครับอันนี้เราสามารถระบุได้ว่าจะฝากนานแค่ไหน

2022.02.17 14:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี