Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนบัญชีผูกคู่ TMB dream saving ต้องทำยังไงครับ

ผมมีบัญชีธนาคารออมทรัพย์อยู่กับ tmbอีก บัญชีและใช้บัญชีนั้น ในการปลูกคู่กับบัญชีออมทรัพย์ TMB dream saving แต่ผมคิดว่าจะไม่ใช้บัญชีดังกล่าวแล้วและจะผูกบัญชีใหม่กับ TMB ดรีมเซฟวิ่งผมอยากจะรู้เกี่ยวกับเงื่อนไขการผูกบัญชีไหมว่าผมต้องแจ้งความจำนงหรือว่ายื่นเรื่องได้ที่ไหนและต้องมีขั้นตอนยังไงบ้างในการผูกบัญชีกับ TMB ดรีมเซฟวิ่งที่สามารถทำได้อย่างรวดเร็วและถูกต้องครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Serena

ครับลูกค้าสามารถแจ้งความประสงค์ได้ที่ TMB ทุกสาขาเพื่อขอเปลี่ยนแปลงเลขที่บัญชีออมทรัพย์หรือกระแสรายวันบัญชีหลักที่ผูกกับบัญชีออมทรัพย์ TMB ดรีมเซฟวิ่งได้ตลอดเวลาทุกสาขาที่อยู่ใกล้บ้านครับที่เป็นความสะดวกสบายหรือการอำนวยความสะดวกให้กับคุณลูกค้าที่อยากจะผูกบัญชีคู่ใหม่กับบัญชีออมฝาก TMB dream saving ครับ

2019.10.31 21:10

Nattasit

ใช่ไปที่ธนาคารเลยครับ เอาบัญชีเงินฝากเดิมที่เคยผูกไว้ติดไปด้วยก็ดีครับ เขาจะได้ทราบว่าเป็นของเราจริงๆ ใช้เวลาไม่นานหลอกครับ แป๊ปเดียวก็เสร็จแล้วครับ ว่าแต่บัญชีเดิมทำไมไม่อยากผูกแล้วเหรอครับ เราว่าไม่น่าไปเปิดใหม่อะไรให้มันยุ้งยากหลอกไหนๆก็เป็นธนาคารเดียวกันอยู่ดี หรือว่าเป็นพวกชอบ ตัวเลขบัญชีสวยๆเหรอถึงอยากเปลี่ยน

2020.06.18 13:52

สุเชท

มันมีข้อแม้อยู่ด้วยครับสำหรับบัญชีที่ผูกคู่กับบัญชี TMB dream saving จะสามารถมีได้เพียงแค่1บัญชีเท่านั้น และบัญชีนั้นจะต้องเป็นบัญชีเงินออมทรัพย์หรือกระแสรายวันที่เรามีกับธนาคาร TMB เท่านั้นครับ แสดงว่าถ้าคุณอยากเปลี่ยนบัญชีที่ผูกใหม่ คุณก็ต้องเปิดบัญชีใหม่กับทาง TMB ก่อน หรือนอกซะจากว่าคุณมีบัญชีกับ TMB หลายบัญชี

2020.07.28 9:59

พี่คิม คิมหันต์ครับ

ดีนะครับ มีบัญชีธนาคารหลายบัญชี เก็บเงินพอมั้ยเนี่ย..แซวเล่นครับ เดี๋ยวนี้เรื่องการเปิดบัญชี ผูกบัญชีโน่น นี่ ไม่ยุ่งยากเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ไปธนาคารต่อแถวรอคิวไม่นานครับเพราะไม่ค่อยมีคนไปทำธุรกรรมทางการเงินที่ธนาคารเท่าไหร่แล้ว แต่ก็ยังมีบางธุรกรรมหรือบางบริการอย่างเช่น เปิดบัญชีหรือเปลี่ยนแปลงการผูกบัญชีจำเป็นต้องไปที่ธนาคารครับ

2020.07.31 2:52

ฝน

อย่าลืมที่จะเอาสมุดคู่ฝากไว้เป็นหลักฐานยืนยันในการประกอบการใช้งานด้วยนะครับ แล้วถ้าอยากจะเปิดบัญชีใหม่ก็ไปเปิดในวันเดียวกันนั้นเลยก็ได้ เพราะว่าสำนักงานสาขาขออนุญาตให้เราสามารถที่จะเปิดบัญชีใหม่ได้เพื่อเอาไปผูกกับบัญชี TMB ดรีมเซฟวิ่งอยู่แล้ว เพลงอำนวยความสะดวกให้กับผู้ที่จะใช้บริการค้าไม่ต้องกลัวนะคะว่าจะเสียค่าบริการอะไรเยอะ

2020.08.14 14:16

Harp...ฮาร์ปครับ

เดี๋ยวนี้การเปิด ปิด หรือเปลี่ยนการผูกบัญชีไม่ใช่เรื่องที่ยุ่งยากแล้ว เอกสารไม่ต้องพกไปเยอะ ถึงแม้ยังต้องไปทำธุรกรรมเหล่านี้ที่สาขาของธนาคารอยู่ แต่ไม่ต้องรอนานเหมือนแต่ก่อน เพราะคนไม่ค่อยไปธนาคารกันแล้ว เอ..ดีหรือไม่ดีเนี่ย บางครั้งอยากถามเจ้าหน้าที่ธนาคารเหมือนกันนะครับว่ารู้สึกเหงาบ้างมั้ยที่ไม่ค่อยมีลูกค้าเยอะเหมือนเมื่อก่อน

2020.08.28 8:22

ต่อ

ผมว่าเดี๋ยวนี้โทรไปถามคอลเซ็นเตอร์ก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วนะครับ ตัวอย่างผมเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ TMB ดรีมเซฟวิ่งผมก็ไม่เห็นจำเป็นจะต้องไปถึงสาขาของธนาคาร TMB เพื่อจะไปเปิดบัญชีเลยผมก็เปิดทาง Application ของผมนี่แหละก็เลยคิดว่าถ้าจะเปลี่ยนบัญชีคู่ก็น่าจะทำได้ผ่านทางแอพพลิเคชั่นเหมือนกันเพียงแต่ว่าอาจจะโทรไปที่ Call Center ให้ Call Center เป็นคนดำเนินการให้แค่นั้นครับ

2020.09.09 13:25

สมหาน

ตอนนี้คุณเจ้าของกระทู้คงได้รับคำตอบแล้ว แต่ผมต้องขออนุณาตินะครับผมมีข้อสงสัยครับว่าถ้าหากเราจะเปลี่ยนบัญชีที่ต้องการผูกใหม่เองโดยไม่ต้องโทรไปคุยกับทางธนาคารหรือคอลเซ็นเตอร์จะสามารถทำได้ไหมครับ แล้วการเปลี่ยนบัญชีที่จะใช้ผูกใหม่เสียเงินด้วยหรือเปล่าครับ พอดีว่าช่วงนี้งานผมเยอะมากไม่ค่อยมีเวลาที่จะคุยโทรศัพท์นะครับ

2020.09.19 11:1

พิกเล็ต

แล้วถ้ามีบัญชี TMB Dream Saving แล้วอยากจะเปลี่ยนบัญชีคู่ฝาก ผ่านทางออนไลน์หรือผ่าน Application จะสามารถทำได้ไหมคะ ถึงแม้ ที่อ่านคอมเม้นมายังไม่มีใครตอบว่าสามารถทำได้แต่ก็มีความเป็นไปได้งั้นขอถามเลยละกันนะคะใครรู้บ้างถ้าทำได้ก็ดีไม่ต้องไปที่ธนาคารค่ะ แต่บัญชีนี้ค่อนข้างจะมีข้อจำกัดหลายอย่าง อาจจะทำไม่ได้ก็ได้

2020.09.30 15:15

King

@k. พิกเล็ต ถ้าจะเปลี่ยนบัญชีต้องไปทำที่ธนาคารเท่านั้นนะครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเกี่ยวกับจำนวนเงินที่เราหักโอนเงินค่าสาธารณูปโภคต่างๆ ตรงนี้สามารถที่จะเปลี่ยนเองในแอปได้ครับ.... แต่ผมคิดว่าตอนนี้คุณพิกเล็ตคงน่าจะติดต่อทำธุรกรรมแล้วใช่ไหมครับ เพราะเห็นคุณpostไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วมาแล้ว ยังงัยผมตอบเผื่อท่านไหนที่ยังไม่ทราบแล้วกันนะครับ....

2021.06.09 14:38

Jeed..

เหมือนจะเคยได้ยินชื่อบัญชีออมทรัพย์ TMB dream saving บัญชีนี้ดียังไง ถึงมีคนมาถามถึงเยอะนะ ให้ดอกเบี้ยดีเหรอคะ อาจจะถามนอกเรื่องไปหน่อยนะ พอดีเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วเห็นมีหลายคนเข้ามาคอมเม้นท์กันเยอะ เราขอขนุญาตถามต่อเลยละกัน คนที่ใช้บัญชีนี้เป็นเพราะอะไรเหรอคะ เรื่องดอกเบี้ยมั้ย หรือว่ามีดีอย่างอื่นด้วย

2021.07.22 2:52

พรนพา

ทำไมต้องทำให้เรืองง่ายๆเป็นเรื่องที่ยากๆด้วยไม่เข้าใจ ในเมื่อผูกกันอยู่แล้วก็ใช้งานต่อไปสิ ไม่ต้องจะไปยกเลิกอะไรเลย แถม ยกเลิกแล้ว เปลี่ยนบัญชีธนาคารก็ไม่ได้เปลี่ยน ยังไงก็ยังใช้ของธนาคารเดิมอยู่ดีๆ จะทำให้มันลำบากไปทำไมกัน งงคะบางครั้งคนเราก็ชอบที่จะทำอะไรที่เป็นเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องที่ยากๆ ซะงั้น

2021.08.25 7:53

นายอาทร

แล้วที่จะเปิดใหม่ก็ยังเป็นของเจ้านี้อยู่ดีใช่ไหมครับ แล้วจะไปเปิดใหม่ให้เสียเวลาทำไมกันละครับ ถ้าจะเปลี่ยนก้น่าจะเปลี่ยนธนาคารไปเลยน่าจะดีกว่านะครับ ผมครั้งก็งงๆนะครับ ว่าทำไปแล้วมันจะมีผลดีอะไรขึ้นมาบ้าง ยังไง ตามที่เพื่อนบอก อย่าให้การใช้งานมันงงไปกว่านี้เลยครับ แถมถ้าจะยกเลิกตอนนี้ต้องเจอคนเยอะๆด้วยนะครับ

2021.09.25 6:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

TMB dream saving ให้ดอกเบี้ยเมื่อไหร่

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

เราสามารถเปลี่ยนจำนวนวงเงิน ที่ให้หักอัตโนมัติจากบัญชีหลักเข้าบัญชี TMB Dream Saving ได้ไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์

บริการ TMB dream saving ต้องทำงานกับบัญชีออมทรัพย์ยังไง

สามารถเปลี่ยนบัญชีหลักที่เชื่อมกับบัญชี TMB ดรีม เซฟวิ่ง ได้ไหมครับ?

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ของทีเอ็มบีอนุมัติยากไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี