Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดิฉันสามารถทำงานขายประกันชีวิตได้ไหมคะ?

ฉันอายุ 32 ปีการศึกษาเรียนจบมัธยม3ในโรงเรียนแห่งหนึ่งที่จังหวัดหนองคายดิฉันแต่งงานแล้วมีบุตรด้วยกันสองคน ลูกผู้หญิงอายุ สองขวบส่วนลูกชายอายุเจ็ดขวบกำลังเรียนอยู่ ป.2 ส่วนสามีของดิฉันทำงานรับจ้างทั้วไปรายได้พอกินไปวันวันหนึ่งดิฉันเป็นคนที่มีบุคลิกดีและมีสัมพันธภาพที่ดีกับคนอื่นเป็นคนมีอัธยาสัยดี ดิฉันจึงอยากถามว่า ดิฉันจะสามารถทำงานประกันชีวิตได้ไหมค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Maprang

คุณสามารถทำได้แน่นอนครับ ถ้าคุณมีความตั้งใจในการทำงานนี้และเป็นคนขยันประกอบกับด้วยวัยของคุณเป็นวัยที่เหมาะสำหรับทำงานนี้มากเพราะไม่เด็กเกินไปและอยู่ในวัยของผู้ใหญ่ที่กำลังทำงานจะทำให้การทำงานขายประกันชีวิตมีความน่าเชื่อถือและใว้วางใจมากขึ้น. แต่ก็ต้องปรึกษากับสามีก่อนนะครับว่าเขาคิดอย่างไร เช่น เขายินดีที่จะดูแลลูกคนเล็กของเราที่อายุสองขวบได้มั้ยถ้าเราไปทำงานเพราะการทำงานประกันชีวิตทางบริษัทจะต้องจัดให้มีการอบรมบุคลากรของบริษัทและทีมงานงานของเขาตลอดเวลารวมทั้งอาจต้องใช้เวลาเพื่อหาลูกค้า

2019.08.01 18:0

Thuwanan

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าคุณจะทำได้ไหม เพราะทุกสิ่งมันก็อยุ่ที่ตัวคุณต้องตัดสินใจด้วยตัวเองเพราะเนื่องจากงานขายประกันชีวิตเป็นงานที่เรียกร้องเวลาจากเรามากและต้องตกลงกับสามีให้เรียบร้อยเรื่องที่คิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่อาจกลายเป็นเรื่องใหญ่ที่ทำไห้ครอบครัวหย่าร้างกันก็ได้ซึ่งก็ไม่คุ้มกับการหาเงินแน่นอน อีกประการหนึ่งลูกของเราที่เราดูแลเขาอยู่ในวัยที่ต้องการให้แม่อยู่ใกล้เขามากที่สุด เพราะเป็นวัยที่กำลังสร้างสายสัมพันธ์ที่ใกล้ชิดกับพ่อแม่ ยิ่งถ้าลูกของเราต้องกินนมแม่ยิ่งต้องอยู่ใกล้ชิดเขาตลอดเวลา ดังนั้นจึงอาจสรุปได้ว่าการที่คุณจะทำได้หรือไม่ไดอย่างไรตัวคุณเองต้องเป็นคนชั่งผลได้ผลเสียด้วยตัวของคุณเอง.

2019.08.01 18:0

ดวงกมล

ผมคิดว่าทำได้ไม่ได้มันขึ้นอยู่ที่ใจมากกว่าครับ ยังไงลองไปสมัครดูครับ แล้วค่อยฝึกงานขายสักสองหรือสามเดือนครับแล้วพี่จะตัดสินใจได้เองครับ เพราะเคยเห็นมาแล้วครับ บอกชอบมากเลยขายประกัน พอเห็นหลังสุดนี่ ขายขนมในตลาดแถวบ้านแล้วครับ ไปถามไม่ขายประกันแล้วเหรอ เขาบอก ไม่ไหว หาลูกค้ายากมาก ไม่มีคนอยากซื้อประกัน

2020.03.19 14:43

ณรงค์ศักดิ์

เห็นว่าตอนนี้เงินขายประกันชีวิตยังไม่ได้เรียกร้องคุณสมบัติเรื่องการศึกษาเป็นพิเศษ ถึงจบมัธยม ก็ยังสมัครเป็นพนักงานขายประกันได้ค่ะ แต่คิดว่าทักษะอย่างหนึ่งที่คนขายประกันชีวิตต้องมีคือเป็นคนบุคลิกดี ดูเป็นมิตรมีความน่าเชื่อถือ อัธยาศัยดี ซึ่งคิดว่าตัวคุณพี่น่าจะมีคุณสมบัติพรุ่งนี้อยู่แล้ว จากที่บอกมา ถ้าอยากจะทำก็ลองดูเลยค่ะ ไม่ใช่เรื่องเสียหาย เราอาจจะได้ประสบการณ์จากการขายประกันไปต่อยอดทำงานอย่างอื่นด้วยก็ได้

2020.04.24 1:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี