Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเสียค่าธรรมเนียมรายปีด้วย

รบกวนหน่่อยครับ สงสัยครับ บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม ตอนที่เขาชวนผมทำเขาบอกว่าไม่เสียค่าธรรมเนียมรายปีครับ แต่ทำไมพอผ่านไปใกล้จะครบปี ผมมีบิลแจ้งเข้ามาที่บ้านครับว่า ต้องไปเสียค่าบริการรายปีของบัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม ตกลงว่า บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม เอายังไงครับ เสียหรือไม่เสีย หรือว่าผมโดนหลอกครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Berneice

ไม่ได้โนหลอก และ มีทั้งเสีย และไม่เสียค่าธรรมเนียมรายปีครับ ตามสัญญาของบัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม ตอนที่เราทำเข้าแจ้งไว้แบบนี้ครับ ฟรีมีเงื่อนไข (ค่าธรรมเนียมรายปี 2,000 บาท (ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีในปีถัดไปเมื่อใช้จ่ายผ่านบัตร 100,000 บาท/ปี)) บาทต่อปี แสดงว่าคุณใช้บัตรหนึ่งปีไม่ครบแสนแน่นอนครับ

2019.11.16 21:10

ครชกร

เขาไม่ได้โกหกครับ แต่เขาบอกไม่ละเอียดครับ แล้วที่ผิดที่สุดคือคุณไม่ได้อ่านรายละอียดของบัตรครับ เอาแค่ที่อยากได้ โดยที่ไม่ได้อ่านเงื่อนไขการใช้งานเลยใช่ไหมครับ แบบนี้ต้องระวังดีๆนะครับ เดียวเขาชวนทำอะไรแบบนี้อีกจะเสียท่าเอาอีกนะครับ ส่วนเรื่องเสียค่าธรรมเนียม ถ้าไม่อยากเสียลองๆขอเวฟขากธนาคารดูครับ เขาอาจให้ก็ได้ครับ

2020.06.30 3:33

ละอองฝน

แต่พูดถึงการที่คุณมีบัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินัมไว้ก็คุ้มค่าดีนะคะ เพราะรู้สึกว่าถ้าซื้อครบสามร้อยบาทขึ้นไป จะได้รับเครดิตเงินคืนด้วย 15% เราอยากแนะนำว่าถ้าคุณไม่ค่อยได้ใช้งานบัตรนี้คุณก็ไปปิดบัตรเถอะค่ะ เพราะมันจะไม่คุ้มกับค่าธรรมเนียม แต่ถ้าคุณชอบใช้บัตรเครดิตเพื่อช้อปปิ้งกินเที่ยวเดินทางและต้องการได้เงินคืน เราก็แนะนำว่าควรใช้ต่อไปนะ...

2020.07.14 5:57

Wee

สถาบันการเงินและธนาคารจะออกบัตรเครดิตที่ให้ลูกค้าใช้บริการ เพื่อประโยชน์ในการใช้จ่าย บัตรเครดิตบางตัวจะต้องเสียค่าธรรมเนียมบัตรรายปี บางตัวจะไม่มีการเสียค่าธรรมเนียมรายปี ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของแต่ละสถาบันการเงินที่กำหนด ดั้งนั้นทุกคนที่สมัครใช้บัตรเครดิตจะต้องรู้เงื่อนไขการใช้จ่ายให้ดีเพื่อประโยชน์ของตัว

2020.07.17 5:51

SaRA_Wut

ก็ปกติอยู่เเล้วไหมครับ ธนาคารก็อยากจะขาย ก็เลยบอกรายละเอียดไม่หมด ผมรู้สึกว่าไม่เสียหายอะไรมากสำหรับผมเองนะครับเพราะ ต้องซื้อของให้เเฟนบ่อยๆ ทุกปีๆ นึงจ่ายผ่านบัตรไปเกินเเสนอยู่เเล้วครับเลยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม 555 (แอบน้ำตาไหล) เเต่มีข้อเสียนิดนึงคือ คืนได้สูงสุด 200 บาทต่อรอบบัญชีนะครับ ไม่ว่าจะซื้อบูท วัตสัน bts mrt มาเท่าไร เขาก็ตัดที่ 2000 คืน 200 ยอดต่ำไปนิด

2020.08.11 19:15

ปุ้มปุ้ย

ค่ะ เห็นด้วยกับคอมเม้นท์ด้านบนหลายๆคอมเม้นท์นะคะว่าเลื่อนไขบางอย่างธนาคารก็ไม้แจ้งให้เราละเอียดมากหรอกค่ะ ส่วนมากจะเน้นบอกข้อมูลที่มีคำว่าฟรีเอาไว้ก่อนเพื่อล่อใจเรา แต่เงื่อนไขที่จะได้รับของฟรีนั้นก็มีนะคะแต่ไม่บอก ดังนั้นคุณเองต้องสึกษารายละเอียดเองเพราะธนาคารก็ไม่ได้ปิดบัง แต่พนักงานไม่พูดเท่านั้นเองค่ะ จำไว้ก่อนเลยของฟรีไม่มีจริงค่ะ

2020.08.27 10:23

โดนัท

ก็เลยส่วนใหญ่แล้วสำหรับผมนะถ้าจะทำบัตรเครดิตเนี่ยเราต้องอ่านรายละเอียดดีๆฟังแค่ที่พนักงานบอกเนี่ยก็ยังให้ข้อมูลไม่ครบหรอกครับเราต้องไปอ่านในเงื่อนไขดีๆบ้างที่เงื่อนไขบางอย่างพนักงานไม่ได้บอกเรา หรือเงื่อนไขบางอย่างก็บอกว่าอาจมีการเปลี่ยนแปลงทีหลังเราก็ต้องคอยเช็คข้อมูลดีๆด้วยบางทีแจ้งเข้ามาในข้อความ SMS หรือทางอีเมล์ถ้าเราไม่ได้อ่านแล้วเราไม่ได้รู้เดี๋ยวก็เป็นความผิดเราอีก

2020.09.13 8:2

มายมิ้น

เราว่าก่อนจะมาตั้งคำถามคุณเจ้าของควรจะอ่านเงื่อนไขและข้อมูลของการทำบัตรให้ดีก่อนนะคะ หรือไม่ก็หาข้อมูลก่อนทำอะค่ะ เพราะจากที่เราอ่านมาคุณเจ้าของกระทู้ไม่มีความละเอียดรอบคอบเองเลยทำให้ไม่ทราบข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องค่าธรรมเนียม และอีกอย่างนะคะในการทำบัตรข้อมูลเรื่องค่าธรรมเนียมเป็นข้อมูลพื่นฐานที่ควรรู้เลยค่ะ

2020.09.20 9:11

ชีสเค้ก

เห็นกระทู้แบบนี้อีกแล้วนะคะหลายคนคิดว่าตัวเองโดนหลอกแต่จริงๆแล้วคุณเองไม่ได้อ่านเงื่อนไขให้เรียบร้อยเองต่างหากดังนั้นคนที่ผิดก็ต้องเป็นคุณค่ะเพราะว่าบางครั้งบัตรเครดิตเขาก็โฆษณาว่าฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าแต่คุณเข้าใจผิดว่าเป็นการฟรีค่าธรรมเนียมตลอดชีพ แต่บางครั้งบางบัตรก็ฟรีค่าธรรมเนียมจริงนะคะถ้าคุณใช้จ่ายผ่านบัตรครบตามจำนวนที่เขากำหนดอย่างเช่นวางบัตรกำหนดไว้ว่า 1 แสนต่อปีอะไรประมาณนี้นะคะ

2020.09.30 16:42

Yai_Mai

@ชีสเค้ก ก็นั่นแหละ บัตรต่างๆมันก็มีเงื่อนไขของมัน จะใช้ก็ต้องดูเงื่อนไขด้วย จะได้ไม่สับสน เงื่อนไขการใช้วงเงินให้ครบ เท่านั้นเท่านี้ก็สำคัญนะ เพื่อที่จะได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม ธนาคารเขาบังคับแบบนี้เพราะเขาอยากให้เราใช้วงเงินกู้เยอะๆ พอถึงเวลาชำระเขาก็จะได้กำไรจากดอกเบี้ย ส่วนเราที่เป็นผู้ใช้บัตรบางครั้งก็อยากประหยัดค่าใช้จ่ายน้อย ก็ต้องทำใจที่จะต้องเสียค่าธรรมเนียมค่ะ

2021.09.25 7:50

อโณมา

แสดงว่าตอนที่ทำบัตรใบนี้ ไม่ได้อ่านรายละเอียดส่วนนี้ใช่ไหมคะ ฟังแต่ทางเจ้าหน้าที่ธนาคารบอกว่าฟรี ก็ ตามเจ้าหน้าที่เลย บัตรใบนี้ เขาบอกว่า ฟรีค่าธรรมเนียมแบบมีเงือนไข คะ เขาก็เขียนมาแปลกนะคะ หลายคนงงว่าเงื่อนไขของเขาคืออะไร บัตรใบนี้เขากำหนดวงเงินที่เราต้องใช้งานภายใน1ปีคะ ถ้าใช้ครบค่าธรรมเนียมก็ไม่ต้องจ่ายตามเงื่อนไขคะ

2021.10.31 13:34

พิมล**#

เจอและต้องจ่ายค่าธรรมเนียมรายปีของบัตรเครดิตแบบไม่รู้ตัวไปแล้วหนึ่ง ไม่ได้จะตอกย้ำอะไรเจ้าของกระทู้เลยนะคะ เพียงแค่อยากถามว่าตอนที่คุณสมัครบัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่มมันเกิดอะไรขึ้นคุณถึงไม่รู้ว่าการใช้บัตรเครดิตนี้มีค่าธรรมเนียมรายปีด้วย หากไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมก็พอจะมีข้อยกเว้นอยู่ แต่คุณก็ไม่รู้ซะอีก

2022.01.30 9:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม ใช้จ่ายทั่วไปได้เงินคืน

สำหรับยอดใช้จ่ายอื่นๆทั้วไปบัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม ก็ให้เครดิตเงินคืน 1% ครับ แต่ถ้าให้สักสองหรือสามเปอร์เซ็นต์จะดีมากเลย นี่ละนะข้อจำกัด ไม่เป็นไรสิทธิประโยชน์ยังมี เช่น แบ่งชำระ 0% ได้นาน 3 เดือน แต่สำหรับการใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยวทั้งในและต่างประเทศที่ร้านค้าที่ร่วมรายการตั้งแต่ 10,000 บาท/เซลล์สลิป ครับ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม ใช้ Visa Quick Read รายแรก

หรือที่บางคนชอบและใช้บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม เพราะเห็นมีโฆษณาว่าบัตรฯนี้ทันสมัยด้วย Visa Quick Read รายแรกในประเทศไทยที่ให้ใช้จ่ายผ่านบัตรฯ ช้อปออนไลน์ได้ง่ายและสะดวกยิ่งขึ้น แต่ก็นะขึ้นอยู่กับสิทธิประโยชน์อื่นๆที่จะได้จากบัตรฯด้วย แล้วแต่ชอบเลยค่ะ ถ้าใช่สำหรับเราก็สมัครไว้ใช้ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ให้ผ่านไปก่อนค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB YOLO Platinum Card ให้เงินคืน สูง!

เพื่อนๆคนไหนที่ใช้บริการหรือร้านค้าเหล่านี้บ้างครับ รถไฟฟ้า MRT, ร้านบูทส์, ร้านวัตสัน, ร้านมัตสึโมโตะ คิโยชิ, เบอร์เกอร์ คิง, แฟมิลี่มาร์ท, Grab และ Shopee หากเพื่อนๆใช้บริการหรือซื้อสินค้าจากร้านค้าเหล่านี้ผ่านบัตร UOB YOLO Platinum Card เพื่อนๆจะได้รับเครดิตเงินคืนสูงสุดถึง 10% เลยครับ และยังได้รับเครดิตเงินคืนอีก 1% สำหรับยอดใช้จ่ายอื่นๆด้วย ให้เงินคืน สู้ง! ขนาดนี้ น่าจะมีไว้ใช้นะครับ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB YOLO Platinum Card บัตรของความล้ำ นำสมัย

หลายคนคงรู้จักบัตร UOB YOLO Platinum Card กันแล้ว วันนี้อยากให้รู้จักความล้ำของบัตรนี้ ที่ทันสมัยด้วย Visa Quick Read รายแรกในประเทศไทยที่ให้คุณใช้จ่ายผ่านบัตรฯ ช้อปออนไลน์ได้ง่ายและสะดวกยิ่งขึ้นครับ เพิ่มความสะดวกและรวดเร็วด้วย วีซ่า เพย์เวฟ ที่สามารถชำระค่าสินค้าโดยไม่ต้องเซ็นชื่อบนเซลล์สลิป(สำหรับยอดไม่เกิน 1,500บาท/ครั้ง ณ ร้านค้าที่ร่วมรายการ) เหมาะสำหรับคนชอบความล้ำ นำสมัยจริงๆครับ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

ใครได้ใช้โปรอะไรบ้าง

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

สอบถามเรื่องธรรมเนียมรายปี

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

ได้รับเครดิตเงินคืนจากอะไรบ้างและเท่าไร

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,All (บัตรเครดิต)

มีคะแนนสะสมไหมคะ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ผ่อน 0% 3เดือนได้กับอะไรบ้าง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า

ซื้อของกับGrab ใช้ บัตรเครดิตยูโอบี โยโล่ แพลทินัม จ่าย เค้ามีส่วนลดให้ไหมคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (ประกัน)

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม ทำให้ ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ดูหนังเพลิน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี