Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมถึงเราถึงไม่สาารถรับผลประโยชน์ได้ หากคนที่ทำ ประกันของ เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 มีเจตนาฆ่าตัวตาย

ผมกำลังทำรายงานเกี่ยวกับประกันชีวิตอยู่ครับ แล้วผมสนใจที่จะทำเรื่องของ เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ครับ เพราะเห็นหลายคนคุยกันเยอะมากในเวบต่างๆ และที่ผมสนใจที่สุดคือ เกี่ยวกับการรับผลประโยชน์ครับ ว่า ถ้าหากมีการสืบทราบว่าผู้เสียชีวิตมีเจตนาฆ่าตัวตาย ทำไมทางประกันถึงไม่จ่ายผลประโยชน์ให้กับครอบครัวผู้ทำประกันได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Gungun

อาจจะเป็นเหตุผลที่ว่าคนในครอบครัวจัดเหตุการณ์ให้เหมือนคนทำประกันฆ่าตัวตายรึเปล่า อันนี้ฟังดูแล้วอาจจะน่าหดหู่ใจเกินไป แต่มันก็มีความเป็นไปได้อยู่ จึงไม่ให้แคสการฆ่าตัวตายโดยเจตนาของผู้ทำประกันได้รับความคุ้มครองหรือผลประโยชน์ อันนี้ก็เป็นความเห็นของเรานะ แต่ถ้าเหตุผลจริงๆแล้วก็ไม่ทราบเท่าไหร่หรอกค่ะ แหะๆ

2020.11.18 13:29

ทิน

เคยดูข่าวไหมครับ คนที่ทำประกันและตั้งใจจะสร้างสถานการณ์เพื่อที่จะให้ถูกมองว่า ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตเพื่อที่จะได้รับเงินเอาประกัน จริงๆแล้วเคยเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นครับ แล้วเป็นเหมือนว่าไม่ยุติธรรมที่ตัวเองต้องวางแผนที่จะเสียชีวิต ถ้ามีคนทำแบบนี้เยอะๆทางบริษัทประกันภัยก็จะขาดทุนน่ะสิครับ ก็เลยต้องมีการออกกฎมาห้ามในเรื่องนี้

2020.12.30 16:23

Qeen

ก็เพราะว่ามันเป็นการตายที่ไม่ได้เกิดจากเหตุการณ์ไม่คาดคิด แต่เป็นความตั้งใจ ประกันชีวิตไม่ว่าตัวไหนเขาก็ไม่คุ้มครองกรณีนี้ทั้งนั้นนะคะ เหมือนบางคนทำประกันเพื่อหวังจะได้เงินคุ้มครอง พอทำประกันได้ไม่นานก็ฆ่าตัวตายเพื่อให้ครอบครัวได้ผลประโยชน์ คนบ้าๆมีเยอะนะคะถ้าประกันเขาคุ้มครองการตายกรณีแบบนี้ คงมีหลายคนทำแบบที่ Qeen บอกแน่ๆค่ะ

2021.01.07 5:54

ขุนแผน

เข้าใจถามคำถามนะครับเนี่ยเจ้าของกระทู้ เวลาผมเข้ามาอ่านในเว็บนี้ทีไรมักจะเจอคำถามทั่วๆไปหนะ เช่น เบี้ยประกันแพงไหม ทำให้ลูกดีรึป่าว ทำงานแบบนี้ๆจะทำประกันได้ไหม คำถามจะประมาณนี้ครับ แต่พอมาเจอคำถามของคุณรู้สึกว่าแปลกดีครับเพราะน้อยคนที่จะถามอะไรแบบนี้ แล้วตอนนี้คงได้คำตอบแล้วนะว่าทำไมเราไม่สามารถรับผลประโยชน์ได้เมื่อคนที่ทำประกันตั้งใจฆ่าตัวตาย งั้นผมขอตัวก่อนนะ

2021.03.10 8:26

Baby_boss

การฆ่าตัวตาย เป็นการตั้งใจครับ กรณีนี้ก็เลยเป็นข้อยกเว้นที่ประกันชีวิต หรือประกันประเภทอื่นๆที่มีความคุ้มครองชีวิตจะไม่จ่ายเงินชดเชยให้ เป็นข้อยกเว้นไปเลย คุณต้องเข้าใจความหมายของประกันนะ คือ คุ้มครองความเสี่ยง ความเสี่ยง คือ เรื่องที่ไม่คาดคิด แต่การฆ่าตัวตายไม่ใช่เรื่องที่ไม่คาดคิด เป็นเรื่องที่คิดเอาไว้แล้ว หวังว่าจะไม่งงคำอธิบายของผมนะ

2021.05.26 10:10

/pooklook/

เจ้าของกระทู้ได้ทราบแล้วใช่มั้ยคะว่าทำไมประกันชีวิตถึงไม่ให้เงินชดเชยในกรณีที่ผู้เอาประกันภัยลงมือปลิดชีวิตตัวเอง ในกรณีที่ถูกฆาตกรรมก็เหมือนกันนะ ประกันชีวิตก็ไม่คุ้มครองเพราะว่ามีคนตั้งใจทำร้ายจนถึงชีวิต ไม่ได้มาจากการเกิดอุบัติเหตุ เจ้าของกระทู้บอกว่าทำรายงานอยู่ เรียนเกี่ยวกับอะไรคะเนี่ย ทำรายงานเรื่องประกันด้วย

2021.05.29 5:34

ธนา

@Baby_boss ไม่งงครับไม่งง แต่ว่าเข้าใจมากๆเลยทีเดียว สำหรับคำอธิบายของคุณ ให้ความหมายของคำว่าประกันได้ดีเลยครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมก็ไม่เคยคิดในแง่นี้มาก่อน ไม่เคยนิยามความหมายของคำว่าประกันมาก่อนว่าเป็นความคุ้มครองความเสี่ยง ตอนที่ผมทำประกันก็ไม่ได้คิดลึกซึ้งแบบนี้ ก็แค่คิดว่าเป็นหลักประกันอย่างหนึ่ง

2021.06.04 15:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

อยากทำความเข้าใจเกี่ยวกับการทำประกันตัวนี้ที่บอกว่า ทำแค่ครั้งเดียว ได้ไปสามรุ่นอายุ คือมันเป็นยังไงครับ

เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เพื่อนๆคิดยังไงกับ ประกันชีวิต เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ทำให้ลูกชายผม ลูกชายอายุ 1ขวบครับ คิดยังไงบ้างครับ

เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ทำประกันชีวิต เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ให้กับแม่แต่ ทำได้แค่สองปี แต่ตอนนี้แม่เสียแล้ว เราจะวงเงินคุ้มครองได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้

พอผมอายุ 60ปีแล้ว แล้วก็มีปัญหาเรื่องสุขภาพอยู่บ้าง ถ้าอยากทำ ประกันของ เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ให้ พ่อต้องตรวจสุขภาพไหมครับ

All (ประกัน)

อยากทราบคะว่า ประกันของ เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7เหมือนกับเจ้าอื่นไหมคะ ที่เราสามารถซื้อประกันอื่นๆเพิ่มได้

ประกันชีวิต

เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ทำไมค่าเบี้ยประกัน ตัวนี้ ค่อนข้างแพงมากเหลือเกิน คุ้มไหมที่จะทำตัวนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี