Forum
แก้ไขล่าสุด: 

นักลงทุนคิดยังไงบ้างเกี่ยวกับการซื้อประกันชีวิตของเมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7ที่สามารถลดหย่อนภาษีได้

คือแบบนี้นะครับเหตุผลที่ผมถามแบบบนี้เพราะเห็นว่านักลงทุนส่วนใหญ่มักวางแผนเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปี แล้วผมไปเจอประกันชีวิตของเมืองไทย ชื่อว่า เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ค่าเบี้ยประกันต่อปีแพงใช้ได้เลย อยากทราบว่าเพื่อนๆคิดยังไงกันบ้างถ้าทำประกันตัวนี้ให้คนในครอบครัวแล้วขอลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Haha

เท่าที่ผมลองคิดเล่นๆดูแล้ว ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายต่อปีอยู่ที่ 4 แสนบาท ถือว่าแพงใช้ได้ครับ แต่ระยะเวลาที่จ่ายเบี้ยนั้นมันก็สั้นเช่ยกัน 7 ปีเท่านั้น แถมให้ความคุ้มครองในระยะยาวไปจนถึงอายุครบ 99 ปีเลยด้วบ ผมว่ามันก็คุ้มอยู่นะครับได้ทั้งความคุ้มครองจากประกันให้คนในครอบครัว แถมเอามาลดหย่อยภาษีได้อีกด้วย

2020.11.18 13:50

แป้ง

จ่ายค่าเบี้ยประกันแพงขนาดนั้นแน่นอนว่านำไปลดหย่อนภาษีได้แน่นอนค่ะ แต่อย่าลืมคิดที่จะคิดถึงระยะเวลาการผ่อนชำระแล้วเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายแพงด้วยนะคะว่าทำได้ไหม ตั้ง 7 ปี เพราะถ้าไม่ไหวหรือมีปัญหาก่อนที่จะทำการผ่อนชำระจนหมดแน่นอนว่า ผลตอบแทนที่จะได้รับอาจจะไม่คุ้มค่าเมื่อผ่อนชำระไม่ครบ 7 ปีนั้นเอง ก็เลยอยากให้คิดรอบคอบค่ะ

2020.12.30 16:26

Qeen

ถึงจะลดหย่อนภาษีได้ก็จริง แต่ถ้าลงทุนซื้อประกันตัวนี้เพื่อผลตอบแทนเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีน่าจะยังไม่ค่อยคุ้มนะคะ แต่ถ้าคิดจะซื้อเพื่อลงทุนรับความคุ้มครองที่คุ้มคุ้มๆก็พอจะไหวอยู่ จะเอาเบี้ยประกันกับการลดหย่อนภาษีมาเปรียบเทียบกันมันเทียบไม่ได้จริงๆต้องดูที่ความคุ้มครองดีกว่าสำหรับประกันตัวนี้ ถ้าอยากลงทุนลงทุนอย่างอื่นเถอะ

2021.01.07 5:57

ขุนแผน

ผมมีความเห็นเหมือนกับ@คุณQeenนะ คือถ้าจะทำประกันเพื่อจะได้ลดหย่อนภาษีผมว่ามันไม่คุ้ม คิดว่าไปลงทุนจะดีกว่าครับ อย่างเช่น อาจจะลงทุนในกองทุน RMF LTF หรือSSF ก็ได้ แต่รู้สึกว่า กองทุนLTFนี่จะหมดระยะแล้วนะ ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยอ่านผ่านๆว่ากองทุนพวกนี้สามารถลดหย่อนภาษีได้ไม่เกิน 5แสนบาทต่อปีด้วย ถ้าสนใจก็ลองไปศึกษาดูนะครับ พอดีผมนึกออกก็เลยมาบอกคุณเผื่อสนใจ

2021.03.15 9:3

Sun

ผมว่าไม่น่าจะเรียกคนที่ซื้อประกันว่าเป็นนักลงทุนนะครับ เพราะผมคิดว่าการซื้อประกัน ไม่ได้หมายความว่าเป็นการลงทุน 100% เพราะว่าการซื้อประกัน เป็นการซื้อหลักประกันที่คุ้มครองความเสี่ยง ไม่ใช่เป็นการจ่ายเงินเพื่อที่จะได้ผลกำไรกลับคืนโดยที่มีความเสี่ยงเหมือนกันลงทุน ก็เลยอยากจะให้แยกแยะนิดนึงนะ เพราะว่าถ้าคุณคิดว่าการซื้อประกันเป็นการลงทุนคุณจะคาดหวังกับผลตอบแทนมากเกินไป

2021.06.04 15:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

อยากทำความเข้าใจเกี่ยวกับการทำประกันตัวนี้ที่บอกว่า ทำแค่ครั้งเดียว ได้ไปสามรุ่นอายุ คือมันเป็นยังไงครับ

เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เพื่อนๆคิดยังไงกับ ประกันชีวิต เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ทำให้ลูกชายผม ลูกชายอายุ 1ขวบครับ คิดยังไงบ้างครับ

เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ทำประกันชีวิต เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ให้กับแม่แต่ ทำได้แค่สองปี แต่ตอนนี้แม่เสียแล้ว เราจะวงเงินคุ้มครองได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้

พอผมอายุ 60ปีแล้ว แล้วก็มีปัญหาเรื่องสุขภาพอยู่บ้าง ถ้าอยากทำ ประกันของ เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ให้ พ่อต้องตรวจสุขภาพไหมครับ

All (ประกัน)

อยากทราบคะว่า ประกันของ เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7เหมือนกับเจ้าอื่นไหมคะ ที่เราสามารถซื้อประกันอื่นๆเพิ่มได้

ประกันชีวิต

เมืองไทย แฮปปี รีเทิร์น 99/7 ทำไมค่าเบี้ยประกัน ตัวนี้ ค่อนข้างแพงมากเหลือเกิน คุ้มไหมที่จะทำตัวนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี