Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมรักการเล่นฟุตบอลและอยากทำอาชีพนี้เพื่อหารายได้ต้องเริ่มยังไงดีครับ?

ผมเป็นเด็กต่างจังหวัด อยู่ สกลนคร อายุ 20 ปี เรียนอยู่สถาบัน อาชีวะ แห่งหนึ่งชอบฟุตบอลเป็นชีวิตจิตใจมีความฝันว่าจะเป็นนักบอลอาชีพเพราะมีรายได้ดีและผมก็ชอบฟุตบอลมากด้วย จึงอยากถามและขอความคิดเห็นว่าผมจะเริ่มต้นเรื่องนี้อย่างไรและจะต้องทำอย่างไรบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุวรรณ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่านี้เป็นความฝันของผมด้วยครับ.การเริ่มต้นเป็นนักบอลอาชีพก็ต้องเริ่มต้นที่สถาบันเรานะครับ หมายถึงว่า สถาบันอาชีว ที่เราศึกษาอยู่เขาสนับสนุนกีฬาประเภทนี้มั้ย ถ้าเขาสนุนสนุนเราก็ต้องแสดงเจตจำนงที่จะเขาร่วมทีม และทำตามเงื่อนไขในทีม แต่ถ้าสถาบันไม่ส่งเสริมในเรื่องนี้เลยก็ต้องมองหาสถาบันที่เกี่ยวข้องกับการกีฬานะครับ เช่น โรงเรียนการกีฬา หรือสถาบันที่เขาส่วเสริมเรื่องกีฬาฟุตบอลอย่างจริงจัง.และแน่นอนในตอนเริ่มต้นสิ่งที่เราจะต้องแสดงออกทุกวันในสายตาของผู้ฝึกสอนก็คือเราจะต้องเป็นคนมีความรับผิดชอบ เชื่อฟังโค้ช และรักสามัคคีกับเพื่อนในทีม

2019.08.01 18:0

บุญเยี่ยม

สิ่งที่ตัวเองเราต้องทำก็ คือ เรื่องหลักเลย หาความรู้และวิธีการเล่นใหม่เสมอเช่น เมื่อดูฟุตบอลสังเกตุวิธีการเล่นต่างฯของนักฟุตบอลที่เก่งและพยายามเลียนแบบเขาเช่น การจับบอลลูกเรียบ การจับบอลลูกโด่ง การเลี้ยงบอล หลบบอล การเตะบอล หรือส่งบอลร่วมทั้งวิธการเล่นอื่นอื่นไม่ว่าจะเป็นการส่งบอล วิ่งหาลูกรับบอล วิธีกันผู้เล่นที่เป็นทีมฝ่ายตรงกันข้าม คือพูดง่ายฯศึกษาทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับฟุตบอล. หลังจากนั้นเราต้องเป็นคนขยันฝึกซ้อมตามที่โค้ชผู้ฝึกสอนแนะนำร่วม ทั้งสิ่งที่เราศึกษามาด้วยเมื่อเราทำแบบนี้เป็นประจำสม่ำเสมอ การเป็นักบอลอาชีพ อยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ.

2019.08.01 18:0

bam

สนับสนุนครับถ้ามีความสามารถด้านนี้ครับ อาชีพนักฟุตบอล ถือเป็นอาชีพที่ได้รับการยอมรับจากสถาบันทางการเงิน ธนาคารต่างๆในการปล่อยกู้ เรียกได้ว่าเป็นอาชีพที่มีเครดิตนั่นเอง หลายคนอาจจะมองว่า นักฟุตบอลมีอายุการใช้งานเพียงสิบกว่าปีเท่านั้น เลิกเล่นแล้ว จะไปทำอะไรต่อ เรื่องนี้หายห่วงได้เลย เพราะเล่นไม่ไหวเราก็ไปทำอย่างอื่นได้ครับ

2020.03.20 2:50

Tanutam

ถ้ายังเรียนอยู่ แล้วอยากเป็นนักบอลอาชีพ ลองสอบเอาทุนนักกีฬาดูไหมคะ เพราะถ้าเราได้ทุนนักกีฬาจะเป็นการรับประกันว่าเรามีฝีมือในการเล่นกีฬาชนิดนั้นอยู่ระดับหนึ่ง เมื่อโรงเรียนมีการแข่งขันก็เข้าร่วมตลอดฝึกซ้อมเป็นประจำ จะทำให้เรามีโอกาสได้เป็นนักบอลอาชีพตามที่ฝันไว้ค่ะ แต่ถึงเราจะไม่ได้เป็นนักบอลมืออาชีพ แต่ประสบการณ์ที่เรามีจากการเล่นฟุตบอลจะไม่เสียเปล่า เพราะหลังจากเรียนจบแล้วเราก็ยังเป็นโค้ชสอนเล่นฟุตบอล หรือให้คำแนะนำการเล่นฟุตบอลตามสนามบอลก็ได้ค่ะ

2020.04.24 1:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี