Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พนักงานขายประกันมาแนะนำว่า ประกันชีวิต เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ99/5 เป็นแบบการออมเงิน จริงไหมคะ

ดิฉันมีเรื่องรบกวนสอบถามคะ คือ วันก่อนมีน้องที่รู้จักกันเป็นพนักงานขายประกันของเมืองไทยคะ มาเสนอประกันชีวิต ของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ99/5 น้องเขาบอกว่าเป็นเหมือนการลงทุนแบบหนึ่ง แต่เราดูแล้วค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายต่อปีแพงมากๆเลยคะ ไม่ทราบว่าใครเคยทำบ้างไหมคะ เป็นยังไงบ้าง เป็นการลงทุนที่ดีไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วนัท

เราก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันนะคะว่ามันเป็นการลงทุนยังไง แต่ว่าถ้าเกิดทำประกันชีวิตตัวนี้แล้วมันจะสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ด้วยค่ะ แบบนี้เรียกว่าเป็นส่วนหนึ่งของการลงทุนด้วยรึเปล่า😅 แต่เราว่าถึงเบี้ยมันจะแพงมันก็คุ้มอยู่นะคะ คุ้มครองไปจนถึงอายุเราครบ 99 ปีเลย แต่ถ้าคิดว่าเบี้ยต่อปีไม่ไหวเนี่ยก็ลองหาประกันอื่นทำดูก็ได้นะคะ

2020.11.21 16:4

อัด

ก็คงจะหมายถึงสามารถช่วยเราในการดูแลในเรื่องของสุขภาพ และยังเป็นการชดเชยหรือช่วยเหลือเมื่อเกิดการเสียชีวิตเกิดขึ้น ทำให้คนที่อยู่ภายหลังหรือว่าลูกหลานได้รับเงินก้อนดังกล่าวเป็นมรดก ก็เลยพูดได้ว่าเป็นการลงทุนไว้ให้สำหรับลูกหลานด้วยก็ว่าได้ล่ะครับ แต่ก็ต้องลองเปรียบเทียบเกี่ยวกับเบี้ยประกันภัยที่ต้องจ่ายดูนะครับว่าคุ้มค่าไหม

2020.12.30 16:35

ปูนา

ถ้ามีอะไรหรือใครมาช่วยเอาเงินได้ก็ดีสิ การเก็บ มันยากเหลือเกิน แต่พวกประกันอะไรพวกนี้ที่เวลาเขาโฆษณาเขาก็ชอบพูดว่าช่วยเอาเงินนู่นนี่นั่นเป็นเรื่องปกติ เพื่อชักชวนให้เราสนใจส่วนตัวแล้วเราก็ไม่ได้อคติกับคนขายประกันหรือการทำประกันนะเราเองก็ทำประกันอยู่บ้างเหมือนกันแต่เราว่ามันไม่ได้ช่วยเอาเงินได้ขนาดนั้นหรอกจะทำให้เราเสียเงินซะมากกว่า

2021.01.09 15:5

ภาค

ส่วนตัวผมไม่ได้ทำเจ้านี้นะ ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง แต่ที่ลองไปหาข้อมูลดูมันก็เหมือนประกันชีวิตทั่วๆไปปะครับ ดูไม่เห็นมีอะไรพิเศษนะ แล้วที่ถามว่าเป็นการลงทุนที่ดีไหม ผมคิดว่าดีนะเพราะดูจำนวนเงินที่ประกันภัยแล้วไม่ใช่เล่นๆเลย นี่ถ้าเกิดคนในครอบครัวได้เงินนี้ขึ้นมาทีนะเรียกว่ามีกินมีใช้ไปยันตายเลยล่ะ

2021.03.18 0:49

Myyyy

ถ้าจำไม่ผิดที่เคยอ่านมา ประกันตัวนี้มีเงินคืนให้ด้วยนะคะ แต่ก็ไม่แน่นะอาจจะจำผิดกับแบบแผนอื่นก็ได้ เพราะว่าถ้าไม่มีเงินคืนเนี่ยจะเป็นการออมยังไงก็ไม่รู้นะเพราะว่าสิ้นสุดสัญญาคืออายุ 99 ปีเลย คงอยู่ไม่ถึงตอนนั้นมั้งคะ แล้วถ้าอยู่ไม่ถึงตอนนั้น เงินก้อนที่ได้ก็ตกเป็นของคนในครอบครัวก็ไม่ได้เป็นเงินออมสำหรับเราเลย ก็เลยคิดว่าอาจจะมีเงินคืนค่ะ ในระหว่างสัญญา

2021.05.28 14:59

Kajorn3404

ดูจากชื่อประกันแล้ว ค่าเบี้ยประกันต่อปีคงจะแพงน่าดูล่ะครับ ประกันชีวิต ของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 น่ะเพราะจ่ายค่าเบี้ยประกันแค่ 5 ปีเท่านั้น แต่ได้รับความคุ้มครองไปนานจนถึงอายุ 99 ปี แต่เรื่องสำคัญอีกอย่างนึงก็คือ การวางแผนการจ่ายค่าเบี้ยประกันให้ได้ในแต่ละปีไปจนกว่าจะครบตามสัญญา 5 ปีนั่นล่ะครับ

2021.05.31 2:25

กรณ์

@ภาค ผมเองก็ไม่ได้ทำประกันกับเจ้านี้เหมือนกันครับ ผมก็เคยหาข้อมูลประกันตัวนี้ก็เป็นประกันชีวิตแบบตลอดชีพ ก็ธรรมดานะคะทั่วๆไปแต่ด้วยความที่เขาคุ้มครองยาวนานเบี้ยก็เลยจะแพงหน่อย ส่วนเรื่องเงินคืนในแต่ละปีระหว่างสัญญาอันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ที่จขกท. ถามมาว่า เป็นประกันชีวิตที่ช่วยเรื่องออมเงินไหมผมว่าไม่ค่อยใช่นะครับ ประกันชีวิตแบบที่ช่วยออมเงินน่าจะเป็นพวกประกันสะสมทรัพย์มากกว่า

2021.06.05 14:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังคิดว่าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 ให้กับพ่อ ตอนนี้ยังจะทันอยู่ไหมครับ

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เราอยากจะขอเวนคืนกรมธรรม์ ของ ประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/10 จะดีไหมคะหรือรอไปก่อน

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ธนาคาร),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เห็นโฆษณาประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 แล้วอยากทำให้ลูกลูกสาว คะ เพื่อนคิดยังไงบ้างคะ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำ ประกันชีวิตของ เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ ทั้งแบบ99/5หรือ 99/10 จำเป็นที่เราจะต้องไปตรวจสุขภาพไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่าประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5จริงๆแล้วมีใครกล้าพอที่จะทำไหม เพราะเบี้ยแพงมาก

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 จ่ายเบี้ยประกันอยู่ที่ปีละ สองแสนบาท คิดว่าคุ้มไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี