Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของเมืองไทยประกันชีวิต แบบ 99/7 และ 99/5 หรือ 99/10 มันมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างคะ

เดียวนี้ประกันชีวิตมีเยอะนะ อย่างประกันของเมืองไทยประกันชีวิต ตอนนี้มีออกมาหลายตัวมากเลยนะคะ น่าสนใจด้วยคะ อย่าง ของ ตัว 99/7 99/5 หรือของ 99/10 ส่งค่าเบี้ยประกันไม่นานคะ น่าสนใจจริงๆคะ เราอยากทราบคะว่าประกันของแต่ละตัวที่ว่ามามันมีความแตกต่างกันยังไงบ้างคะ ในเรื่องของ ความคุ้มครองนะคะของแต่ละตัวแตกต่างกันยังไงบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ใส่ใจได้แค่มอง

ความแตกต่างของประกันชีวิตสามตัวนี้คือ ระยะเวลาในการส่งเบี้ยประกันครับ จะสังเกตได้จาก 99/_ ตรงที่ผม_ ไว้มันคือระยะเวลาในการส่งเบี้ยประกันซึ่งมีหน่วยเป็นปีครับ และ99ก็คืออายุของเราที่ทางประกันได้คุ้มครองนั่นคือคุ้มครองไปถึงอายุ 99 ปีนั่นเองครับ ส่วนเรื่องความแต่งต่าง ก็น่าจะเป็นเบี้ยประกันที่เราต้องส่งในแต่ละปี ยิ่งเวลาน้อยเบี้ยก็ยิ่งแพงมาก

2020.11.21 16:18

ฟ้าย

ใช่แล้วค่ะสิ่งที่แตกต่างกันก็คือเบี้ยประกันภัยที่จำเป็นต้องผ่อนชำระหรือจ่ายให้กับตัวประกันนั่นเอง ถึงแม้ว่าจะมีการคุ้มครองจนถึงอายุ 99 ปีเหมือนกัน และสามารถที่จะระบุชื่อของผู้ที่ได้รับผลประโยชน์เมื่อเราเสียชีวิตไว้แล้วก็ตาม แต่ราคาที่ผ่อนจ่ายกับเบี้ยประกันภัยนั้นแตกต่างกันไปค่ะ และระยะเวลาการผ่อนชำระก็แตกต่างกันไปด้วยแล้วจะลองเลือกเลย

2020.12.30 16:38

Pattama

ถ้าตามที่เข้าใจก็คือเป็นประกันที่ให้ความคุ้มครองคล้ายๆกัน จะบอกว่าแบบเดียวกันก็ได้แต่ต่างกันตรงที่ค่าเบี้ยประกันก็ระยะเวลาในการจ่ายเบี้ยประกัน อันนี้ก็คงจะขึ้นอยู่กับกำลังความสามารถของเงินของแต่ละคนละมั้งแต่ถ้ายิ่งเบี้ยแพงถึงแม้จะจ่ายในระยะสั้นแต่ความคุ้มครองก็อาจจะมากกว่าก็เป็นเรื่องปกติอะเนาะอะไรแพงก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่จะสรุปให้ว่าทั้ง 3 แบบอ่ะเป็นประกันชีวิตที่แพงนะ

2021.01.09 15:10

ภาค

คือต้องบอกว่า เมืองไทยประกันชีวิต 99/5 กับ 99/10 เป็นตัวเดียวกันนะครับ ชื่อเขาคือ เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ ส่วนตัว 99/7 จะเป็น เมืองไทย แฮปปี้รีเทิร์น ตัวนี้เนี่ยจะต่างกับ 99/5และ99/10 คือ เมื่อเราซื้อประกันจะสามารถส่งต่อความคุ้มครองได้ถึง3รุ่นเลยครับ แล้วผมดูเบี้ยที่ต้องจ่ายแล้ว ก็ถือว่าไม่แพงนะ แต่ถ้าเป็นตัว99/5 99/10 เบี้ยดูจะแพงกว่าเยอะ เพราะจำนวนเงินเอาประกันภัยขั้นต่ำก็10ล้านบาทแล้วครับ ส่วนเรื่องความคุ้มครองขอไม่พูดถึงละกันเพราะเห็นมีคนอื่นพูดไปบ้างละ

2021.03.18 1:43

Jinny

ต่างกันยังไงไม่ต้องสงสัยนานค่ะ เข้าไปอ่านในเว็บไซต์ของบริษัทประกันเลยเขาจะมีตารางให้เห็นชัดเจนว่า ประกันแต่ละแบบแผนต่างกันยังไงในแต่ละเรื่อง เพราะมันค่อนข้างเป็นข้อมูลที่เยอะแล้วก็มีความละเอียด ถ้าจะสรุปจะมาตอบใน Comment นี้ก็คงจะไม่พอ เราก็ไม่รู้ว่าจะตอบทำไมเพราะว่าในเว็บไซต์ของบริษัทประกันเขาก็มีข้อมูลให้คุณอ่านอยู่แล้ว

2021.05.16 13:57

ดอน

@ใส่ใจได้แค่มอง คุณก็อธิบายให้เข้าใจยากไป ก็พูดง่ายๆว่าประกันทั้ง 3 แบบแผนแตกต่างกันตรงที่ การจ่ายเบี้ยประกัน แบบแผน 99/7 ก็คือจ่ายเบี้ยประกัน 7 ปี ได้รับความคุ้มครองจนถึงอายุ 99 ปี ส่วนแบบแผน 99/5 ก็คือจ่ายเบี้ยประกัน 5 ปี แล้วได้รับความคุ้มครองจนถึงอายุ 99 ปี และสุดท้ายแบบแผน 99/10 ก็คือจ่ายเบี้ยประกัน 10 ปี แล้วได้รับความคุ้มครองจนถึงอายุ 99 ปี อธิบายแบบนี้ผมว่าชัดเจนกว่านะครับ

2021.06.05 14:37

ประวิทย์

ตกลงว่าน่าจะเข้าใจแล้วนะครับ แล้วคราวนี้ไม่ทราบว่า พี่เจ้าของคำถามสนใจตัวไหนละครับ อยากจ่ายเบี้ยแล้วได้เงินคืนไวๆ ก็ต้องเลือกจ่ายแพงหน่อย แต่ถ้าไม่ใจร้อนก็เอาปีที่จ่ายเบี้ยประกันนานละกันครับ แล้วถ้าพี่ทำแล้ว ก็อย่าลืมซื้อประกันสุขภาพด้วยนะครับ เพราะว่า เรื่องนี้ถ์ว่าสำคัญมากจริงๆนะครับ เวลาเจ็บป่วยจะได้ไม่ต้องเครียดเรื่องเงินๆ

2021.06.27 15:3

Jasmin

จขกทคงได้คำตอบกันไปหมดแล้วนะคะ งั้นเราขออนุญาตถามตรงนี้เลยว่าในช่วง covid นี้มีใครที่ขาดส่งประกันบ้างเหมือนเรา?? บอกตรงๆว่าจ่ายเบี้ยไม่ไหวจริงๆ ทุกอย่างมันหยุดชะงักไปหมดเลยค้าขายก็ไม่ได้ จริงๆถ้าใครอยากจะทำประกันก็อยากให้คิดตรงนี้ด้วยนะคะว่าต่อไปข้างหน้าเราสามารถที่จะจ่ายไหวไหม มาแชร์วิธีกันนะคะว่าเพื่อนๆทำยังไงเวลาที่จ่ายค่าเบี้ยไม่ไหว

2021.07.25 12:36

Sabtawee

เจ้าของกระทู้อยากรู้ว่าประกันชีวิตของเมืองไทยประกันชีวิต แบบ 99/7 และ 99/5 หรือ 99/10 มันมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้าง? เอาที่เห็นตามข้อความที่คุณถามมาก่อนนะครับ ต่างกันที่ระยะเวลาสัญญาในการจ่ายค่าเบี้ยประกัน คือ 5, 7 และ 10 ปี ซึ่งค่าเบี้ยประกันจะสูงหรือต่ำต่างกันตามระยะเวลาด้วยครับ สัญญายิ่งสั้นยิ่งจ่ายแพง

2021.07.28 5:41

ธีรเมธ

@Jasminน่าเสียดายนะครับ ที่ขาดส่ง ผมก็เกลือบขาดส่งไปเหมือนกันครับ แต่ดีหน่อยที่ทางตัวแทนประกันที่ผมทำอยู่ เขาออกให้ก่อนในปีที่แล้ว แล้วผมก็ค่อยจ่ายคืนให้เขาครับ เขาไม่อยากให้เราขาดส่งครับ เพราะว่าของผมจ่ายมานานหลายปีแล้ว โชคดีมากครับที่ผมมีตัวแทนประกันที่เข้าใจปัญหา แล้วยื่นมือเข้ามาช่วยเราครับ ดีจริงๆ

2021.08.22 16:3

Tangpom

เจ้าของกระทู้ถามถึงประกันชีวิตของเมืองไทยประกันชีวิต แบบ 99/7 และ 99/5 หรือ 99/10 แสดงว่าชอบการจ่ายค่าเบี้ยประกันแบบระยะสั้นแต่ได้ความคุ้มครองระยะยาว อย่างฉบับที่คุณถามมาก็ให้ความคุ้มครองไปจนถึงอายุ 99 ปี ซึ่งนานมากเลยครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณสามารถจ่ายค่าเบี้ยประกันได้ปีละเท่าไหร่ ต้องเลือกฉบับที่ตัวเองจ่ายไหวนะครับ

2021.09.07 14:36

Mint

@ k.Jasmin จริงๆถ้าเราจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวมันมีหลายวิธีนะคะที่เราสามารถทำได้ ไม่ทราบว่าตามปกติแล้วคุณชำระเบี้ยยังไง เป็นเงินก้อนต่อปีไปเลยหรือเปล่าคะ?? ถ้าคุณเป็นเงินก้อนต่อปีเราคิดว่ามันอาจจะหนักเกินไป ดังนั้นคุณสามารถที่จะขอเขาผ่อนผันเป็นจ่าย 3 เดือนหรือ 6 เดือนแทนก็ได้นะคะ แต่วิธีนี้ก็จะคิดดอกเบี้ยเพิ่มนะคะ

2021.09.20 0:30

พงศ์พิทักษ์

คุณถามเรื่องการคุ้มครองใช่ไหมครับ การคุ้มครองไม่ต่างกันเลยครับ คุ้มครองจ่ายสินไหมทดแทนการณีที่เราเสียชีวิตอย่างเดียวเลยครับ ไม่ได้มีอะไรพิเศษว่ากันเลยครับ แล้วถ้าจะบอกว่าเลือกตัวไหนดี ผมแนะนำครับว่า จ่ายค่าเบี้ยแบบสบายๆดีกว่าครับ อย่าง 99/10 ดีครับ หรือถ้าเขามี แบบ 99/20 ก็ดีเข้าไปใหญ่ครับ จ่ายค่าเบี้ยไม่แพงแต่จะนานหน่อย

2021.09.25 5:33

สรเพ็ชร

ส่วนตัว ผมคิดว่าถ้าเป็นตัว 99/10 น่าจะดีกว่านะครับ มันหายใจได้สะดวกกว่าครับ ถ้าให้ส่งแบบ 5ปี หรือว่า 7ปี กลัวใจครับว่าค่าเบี้ยจะแพงจนไม่สามารถจ่ายได้ครบสัญญาเขา เอาจริงๆเลยนะครับ ขนาด10ปี ตัวผมเองก็ยังเสียวๆเลยครับว่าจะจ่ายไหวไหม ช่วงโควิดแบบนี้ด้วย คิดหนักเหมือนกันนะครับ แต่ตัวนี้มันแบ่งจ่ายได้ป่าวครับ

2021.10.19 16:0

เจษฎา

ไม่ทราบว่าสนใจหรือว่ามองๆตัวไหนเอาไว้บ้างไหมละครับ จะได้บอกได้ครับว่าตัวไหนมันเหมะกับคุณไหม อย่างถ้าเลื่อจ่ายเบี้ยประกันแบบระยะสั้นๆก็ต้องถามตัวเองก่อนละว่ามีเงินหรือว่ารายได้ประมาณเท่าไรต่อเดือนเพราะว่าถ้าเป็นเบี้ยระยะสั้นๆรับรองได้เลยว่าค่าเบี้ยประกันสูงอย่างแน่นอน ถ้าให้แนะนำเลือกตัวกลางๆหรือว่าจะเป็นแบบ20ปีที่มีเพื่อนๆบอกก็ได้

2022.01.10 14:34

อภิเชษฐ

ประกันทั้งสามตัวคุ้มครองเราจนเราอายุ99ปีเลยนะ แต่ก็ต้องดูก่อนนะครับว่าประกันแผนไหนที่คุณสามารถจ่ายเบี้ยประกันไหว ยิ่งเป็นเบี้ยประกันที่ระยะเวลาสั้นๆค่าเบี้ยประกันก็จะแพงสักหน่อย แต่ก็เหมือนการลงทุนครับ ถ้าประกันชีวิตตัวนี้เป็นประกันแบบมีเงินปันผลด้วย หรือว่ามีดอกเบี้ยด้วย ระยะสั้นๆกผ้จะเหมาะมากกว่าครับ

2022.02.27 14:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังคิดว่าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 ให้กับพ่อ ตอนนี้ยังจะทันอยู่ไหมครับ

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เราอยากจะขอเวนคืนกรมธรรม์ ของ ประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/10 จะดีไหมคะหรือรอไปก่อน

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ธนาคาร),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เห็นโฆษณาประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 แล้วอยากทำให้ลูกลูกสาว คะ เพื่อนคิดยังไงบ้างคะ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำ ประกันชีวิตของ เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ ทั้งแบบ99/5หรือ 99/10 จำเป็นที่เราจะต้องไปตรวจสุขภาพไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่าประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5จริงๆแล้วมีใครกล้าพอที่จะทำไหม เพราะเบี้ยแพงมาก

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 จ่ายเบี้ยประกันอยู่ที่ปีละ สองแสนบาท คิดว่าคุ้มไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี