Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากสนับสนุนให้ลูกๆได้ทำงานที่พวกเขารักเพื่อหวังรายได้ที่มั่นคงครับลูกชอบเล่นกีฬาครับ

ผมเป็นคนสุพรรณบุรี อายุ 45 ปีมีลูกชายสองคนอยากสนับสนุนเขายึดเอากีฬาฟุตบอลเป็นอาชีพ เพราะครอบครัวของเราชอบฟุตบอล และประกอบกับลูกชายของผมทั้งสองคนชอบเล่นฟุตบอลเป็นชีวิตจิตใจครับและตอนนี้เขาเรียนอยู่ที่สถาบันการกีฬาแห่งหนึ่งในจังหวัด ผมมีคำถามว่า การยึดเอาฟุตบอลอาชีพจะมีเงินค่าตอบแทนหรือรายได้เป็น อย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปฐม

ต้องบอกอย่างนี้นะครับรายได้จากการเป็นนักฟุตบอลมาจากสองแหล่งใหญ่ด้วยกัน ประการแรก มาจากการเป็นนักฟุตบอลอาชีพโตยตรงครับ เช่น เบี้ยเลี้ยง นักฟุตบอล,เงินเดือนที่ทางสังกัดหรือสโมสรมีให้ และ ค่าตัวของนักบอลเองเมื่อมีการซื้อขายตัวนักบอลออกหรือเข้าสโมสร ฯ และอีกแหล่งรายได้ที่สำคัญอีกแหล่งหนึ่งคือ การที่นักกีฬาออกงานอีเว้นท์ต่างต่างเช่น รายการทีวี การเตะโชว์รายการทั่วไป รวมทั้งถ้าคุณมีชื่อเสียงพอสมควรรายได้ที่จะมาอีกทางคืองานรับจ้างถ่ายแบบและโฆษณาสิ้นค้าต่างต่างซื้อมาถึงตรงนี้คุณจะมีรายได้มหาศาล.

2019.08.01 18:0

พาณิชย์

รายได้จากนักบอลโดยตรง ตอนเริ่มต้นคุณต้องทำใจนะครับเพราะลูกลูกของเราอาจไม่มีค่าตอบแทนอะไรเลยคุณและครอบครัวอาจมีหน้าหลักในการสนับสนุนการเงินเขาเช่นอาหาร อาหารเสริมบำรุงร่างกาย ชุดกีฬา ชุดซ้อม รองเท้า จิปาถะครับแต่หลังจากนั้นทางโรงเรียนหรือสังกัดอื่นอาจเห็นว่าเขาพร้อมที่จะเป็นนักบอลจริงจริง เริ่มมีเบี้ยเลี้ยงในแต่ละวัน 100,300,500 แล้วแต่ครับหลังจากนั้นเมื่อมีการแข่งขันในทัวร์นาเมนท์ต่างทางสังกัด อาจเริ่มมีการตั่งเงินเดือนให้แต่จะเท่าไหร่ก็อยู่ที่สโมสรหรือต้นสังกัดที่จะพิจารณาและอยู่ที่ความสามารถของนักบอลด้วยครับ แต่ ถ้าเป็นระดับสโมสร ก็ หนึ่งหมื่นขึ้นไปนะครับประมาณนี้และอาจมากกว่าหลักแสน.

2019.08.01 18:0

Wayo

ตอนนี้บ้านเรา ยังไม่ถือว่านักฟุ๖บอลเป็นอาชีพๆหนึ่งนะครับ แต่ถ้าพูดถึงรายได้ก็สวยงามดีครับ เงินเดือนก็แล้วแต่นะ หลักๆ ทีมชาติก็ เดือนละ 2-4 แสน ตัวนอก ดีกรีสูงๆก็ เดือนละ หกแสนถึงสองล้านความมั่นคง คิดว่าไม่ เนื่องจากลีกบ้านเรา ส่วนมากจะเซนสัญญาปีต่อปีถ้าไม่ไช่นักเตะทีมชาติที่อยู่กับทีมนานๆ ฟอร์มสม่ำเสมอ

2020.03.20 3:5

Noklek

นักฟุตบอลมืออาชีพในบ้านเราก็มีค่ะ เงินเดือนสำหรับคนที่มีสังกัดหรือเป็นตัวแทนทีมชาติก็อาจจะอยู่ตั้งแต่ 200,000 ไปจนถึง 1 ล้านเลยก็มี เงินต่อเดือนได้เยอะใช่ไหมคะ แต่ถ้าถามว่าฟุตบอลอาชีพมั่นคงไหม ถ้าเราฝีเท้าดีไม่มีตกเล่นสม่ำเสมอก็คงจะมั่นคงอยู่ค่ะ ส่วนใหญ่แล้วก็จะทำสัญญากันปีต่อปีได้ถึงอาชีพจะสั้นดูเหมือนไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหร่แต่ว่ารายได้ใน 1 ปีก็ตั้งตัวได้เลยนะคะ

2020.04.24 1:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี