Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 สามารถที่จะเอาไว้ลดหย่อนภาษีได้ประมาณวงเงินเท่าไรกันคะ

ตอนนี้กำลังวางแผนเรื่องจ่ายภาษีประจำปีคะ กำลังคิดว่าต้องจ่ายเท่าไร คำนวนแล้วมากเลยคะ แต่ได้ยินมาว่า ถ้าซื้อประกันให้กับพ่อหรือแม่ เราสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ แบบนี้ถ้าเราทำ ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ให้พ่ออยู่แล้ว แบบนี้เราจะได้ลดหย่อนภาษีประมาณเท่าไรคะ ไม่เคยเอาไปลดหย่อนมาก่อนเลยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noon

เท่าที่เคยอ่านมาถ้าจำไม่ผิดนะคะภายใน 1 ปีเราสามารถ ลดหย่อนภาษีจากเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปได้ไม่เกิน 1 แสนบาท เพราะว่าแต่ละคนก็จ่ายเบี้ยประกันไม่เท่ากันอยู่แล้วขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคนถ้าคุณจ่ายเบี้ยประกันในราคาสูง กว่าคนอื่นๆยังไงภายใน 1 ปีก็ใช้เบี้ยประกันที่จ่ายไปลดหย่อนภาษีได้ไม่เกิน 1 แสนบาทค่ะ

2020.11.05 11:50

ซิทคอม

ลดหย่อนภาษีได้ถึง100,000บาทเลยหรอครับ ดีจัง ที่จริงเพื่อนผมก็ทำประกันตัวนี้อยู่นะ แต่มันไม่รู้ว่าสามารถใช้เบี้ยประกันที่จ่ายไปลดหย่อนภาษีได้ ปีนึงก็จ่ายเบี้ยประกันค่อนข้างเยอะ สงสัยว่าผมจะต้องบอกมันละ ขอบคุณที่มาตั้งกระทู้นี้นะครับ ผมได้ข้อมูลดีๆไปบอกเพื่อนละ แต่สงสัยอยู่นิดนึงเวลาจะยื่นขอลดหย่อนภาษีต้องใช้เอกสารจากการจ่ายประกันด้วยมั้ย ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ

2020.12.02 10:37

Love_ly

ไม่ใช่เรื่องแปลกหรือเรื่องใหม่อะไรคะ กับการลดหย่อนภาษีได้ปีละ 1 แสนบาท สำหรับการทำประกันชีวิต เพราะประกันชีวิตส่วนมากก็จะลดหย่อนภาษีได้ประมาณนี้ทั้งนั้น ซึ่งคนเราคนทั่วไปไม่ค่อยมีอะไรเสียภาษี มากมายถึง 1 แสนบาท ก็เลยถือว่าถ้าใครทำประกันชีวิตก็ได้กำไรกับการลดหย่อนภาษีไปเต็มๆ แต่คนที่จำเป็นต้องเสียภาษีต่อปีมากๆก็ทำประโยชน์ตรงนี้เต็มๆเหมือนกัน

2021.01.11 8:30

ก้อง

ไม่ทราบว่าตอนนี้คุณเจ้าของกระทู้ได้ทำประกันไปรึยังครับถ้ายังแนะนำว่าอยากให้ลงทุนในกองทุนต่างๆดูอะครับ พวกกองทุน ssf หรือ rmf ก็ได้เพราะเห็นว่าสามารถลดหย่อนภาษีได้มากกว่าการทำประกันอีกครับ และยังเป็นการออมเงินในอีกรูปแบบนึงด้วย ยังไงก็ลองไปศึกษากองทุนแต่ละตัวดูนะ  แต่ถ้าคุณได้ทำประกันไปแล้วก็ไม่เป็นไรครับสามารถซื้อกองทุนไว้ได้จะได้มีตัวช่วยลดหย่อนภาษีได้อีกตัว

2021.03.30 14:46

ดิน

@ซิทคอม ถึงแม้จะมีสิทธิ์ลดหย่อนภาษีได้ปีละไม่เกิน 100000 บาท แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่จำเป็นจะต้องลดหย่อนภาษีนะครับถ้าคนนั้นเขาไม่ได้เสียภาษี แต่ก็ลองไปบอกเพื่อนของคุณก็ได้เผื่อว่าเขาเสียภาษีอยู่ แล้วอยากจะได้ลดหย่อนภาษี ที่จริง เพื่อนอุตส่าห์ทำแบบนี้แล้ว ไม่รู้เรื่องนี้ได้ยังไงเนี่ย ต้องให้คนที่ไม่ได้ทำประกันไปบอกตลกดีนะ

2021.06.07 14:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 หรือว่า ประกันสุขภาพ ถ้าให้เลือก อันไหนดีกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต้องจ่ายเงินเกลือบ1ล้านบาท คุ้มไหมถ้าซื้อให้แฟน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10ไม่ทราบว่าต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และมีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกันตัวนี้

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ยังจ่ายเบี้ยไม่ครบ แล้วประสบอุบัติเหตุต้องจ่ายเบี้ยต่อไหม

ประกันชีวิต

พ่อเราซื้อประกันของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10แต่ตอนนี้อยากขอเวนคืนกรรมธรรม์ พ่อสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต่างจาก 90/10 เยอะไหมในเรื่องของวงเงินที่จะได้มีครบสัญญา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี