Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไม่สามารถส่งเบี้ยประกันตามสัญญาของประกัน เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ได้ สามารถที่ทำอะไรได้บ้าง

ตอนนี้เราส่งค่าเบี้ยประกันตามสัญญาของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 มาแล้ว สามปี แต่ปีนี้ทุกอย่างตันไปหมดเลย ใกล้สิ้นปีแล้วกำลังกังวลว่าจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายได้ คิดว่าปีนี้จะจ่ายแค่ประกันตัวหลักก่อน แต่ ถ้าสมมุติว่าเราไม่สามารถจ่ายได้ ตอนนี้เราจะทำไงดีครับ กลัวว่าจะขาดส่งแล้วเงินที่จ่ายไป เกลือบ2แสน จะไม่ได้คืนด้วย ทำไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noon

น่าเสียดายนะคะที่เกิดเรื่องแบบนี้ เพราะว่าประกันชีวิตตัวนี้ เป็นรายการชีวิตแบบตลอดชีพและด้วยการจ่ายเบี้ยประกันก็ต้องเป็นแบบต่อเนื่อง ตอบยากเหมือนกันนะคะว่าจะต้องทำยังไงดีเอาเป็นว่าอยากแนะนำให้คุณปรึกษาตัวแทนของประกันบริษัทนี้ดูนะคะว่ามีทางออกอะไรบ้าง เพราะฉันเองก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันค่ะ

2020.11.05 11:52

ซิทคอม

เห็นด้วยกับคอมเม้นท์แรกนะว่าควรปรึกษากับตัวแทนประกันบริษัท เพราะเขาน่าจะตอบคำถามของเจ้าของกระทู้ได้ดีที่สุด แต่ไหนๆคุณก็มาตั้งกระทู้ถามแล้วผมก็เลยได้หาข้อมูลมาเล็กๆน้อยๆ คือถ้าไม่สามารถส่งเบี้ยประกันตามสัญญาได้ คุณอาจจะขอลดทุนประกันชีวิตคือเราจ่ายเบี้ยน้อยลงกว่าเดิม แต่ตรงนี้อาจทำให้เราถูกตัดสิทธิ์บางอย่างออกไปครับ เช่นค่ารักษาพยาบาล ความคุ้มครองโรคร้ายแรง อย่างนี้เป็นต้น ยังไงก็แล้วแต่ควรจะปรึกษากับตัวแทนประกันเพื่อเขาจะช่วยคุณได้ครับ

2020.12.03 4:49

Love_ly

เจอทางตันกันแล้วสินะ คิดว่าช่วงนี้หลายคนเจอทางตันด้านปัญหาทางการเงินกันเกือบทุกบ้านทุกคนถ้วนหน้า เพราะ โควิด 19 แท้ๆเลย ตอนระบาดรอบแรกก็ว่าหนักแล้วนะ พอเศรษฐกิจกำลังเริ่มฟื้นตัวปรับตัวกันได้ ตอนนี้มาระบาดรอบ 2 ก็เดือดร้อนกันอีกรอบ เราเองก็เจอปัญหาจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวเหมือนกันตอนนี้ คราวที่แล้วก็รอดมาแบบหวุดหวิด

2021.01.11 8:33

ก้อง

คืองงว่าทำไมไม่ถามประกันโดยตรงเลยครับเรื่องใหญ่ขนาดนี้มาถามในนี้คงหาทางออกได้อะนะ ผมว่านะให้ประกันเขาช่วยจะดีกว่าครับเขาอาจเสนอตัวช่วยดีๆให้คุณก็ได้ แต่ถ้าได้ฟังความเห็นของประกันแล้วมันไม่เวิร์คก็แนะนำว่า เวนคืนประกันไปเลยครับ ให้โควิดหายก่อนค่อยทำใหม่ ส่วนเงินที่จ่ายไปแล้วก็ทำใจไว้เลยครับได้มาไม่ครบแน่นอน

2021.03.30 14:56

ดิน

@ก้อง ผมเห็นด้วยนะครับแบบนั้นมันเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุดี เพราะถ้าคุณแก้ปัญหาที่ปลายเหตุโดยใช้วิธีต่างๆเช่นใช้เงินสำเร็จ กู้เงินกรมธรรม์ ขยายระยะเวลาการผ่อนชำระ แบบนี้ก็เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุทั้งนั้นเพราะถ้าสถานการณ์การเงินของคุณไม่รู้ว่าเมื่อไหร่มันจะดีขึ้นผมว่าตัดไฟตั้งแต่ต้นลมดีกว่าครับ ทำให้เราลุกขึ้นมายืนได้มากกว่า

2021.06.07 14:3

ตัวพอง

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกเสียใจกับเจ้าของกระทู้มากครับ ประกันเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ส่งค่าเบี้ยประกันแค่ 10 ปีก็จบแล้วได้รับความคุ้มครองไปจนถึงอายุ 80 ปีเลย เจ้าของกระทู้อุตส่าห์ส่งมาได้ 3 ปีละ ถ้าต้องหยุดการจ่ายนี่ต้องตัดใจกันน่าดูเลยนะครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ตัดสินใจกับการจ่ายค่าเบี้ยประกันยังไง

2021.07.11 15:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 หรือว่า ประกันสุขภาพ ถ้าให้เลือก อันไหนดีกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต้องจ่ายเงินเกลือบ1ล้านบาท คุ้มไหมถ้าซื้อให้แฟน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10ไม่ทราบว่าต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และมีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกันตัวนี้

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ยังจ่ายเบี้ยไม่ครบ แล้วประสบอุบัติเหตุต้องจ่ายเบี้ยต่อไหม

ประกันชีวิต

พ่อเราซื้อประกันของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10แต่ตอนนี้อยากขอเวนคืนกรรมธรรม์ พ่อสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต่างจาก 90/10 เยอะไหมในเรื่องของวงเงินที่จะได้มีครบสัญญา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี