Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราทำประกัน เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 เอาไว้แล้วถ้าเราอยากจะขอเวนคืนทุนประกัน จากกรมธรรม์ที่เราทำไว้ ช่วงปีไหนที่ดีที่สุดที่เราจะขอเวนคืน

คิดว่าไม่สามารถที่จะรอให้ครบตามสัญญาได้แน่นอน เหลือเวลอีก 30กว่าปีกว่าเราจะอายุ80ปี ยิ่งตอนนี้ การลงทุนที่บ้านไม่ค่อยดีด้วย เลยคิดว่าถ้าเราจะขอเวนคืนกรมธรรม์ของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ดีไหม แล้วเราอยากทราบว่าช่วงปีไหนดีที่สุดที่เราจะขอเวนคืนกรมธรรม์ตัวนี้ ไม่ต้องได้กำไรมากมายอะไรแค่ได้คืนบ้างแบบนี้คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Boss

น่าเสียดายครับเสียดายจริงๆ คุณลองคิดอีกทีดูไหมครับลองพยายามที่จะจ่ายเบี้ยประกันต่อเนื่องไปก่อน คำว่า ประกันชีวิตแบบระยะยาวเนี่ยจะคุ้มก็ต่อเมื่อเรา สามารถจ่ายเบี้ยประกันไปได้ระยะยาวนะครับ ผมจะได้แทนคุณเสียดายเบี้ยประกันที่เคยจ่ายไปถ้าเวนคืนแล้วได้เงินกลับมาน้อยนิด ถ้าใจไม่ไหวจริงๆลองปรึกษาบริษัทประกันเพื่อลดเบี้ยประกันดูไหมครับน่าจะดีกว่า

2020.11.05 11:54

เซ็นเตอร์

คุณต้องชำระเบี้ยประกันอย่างน้อย2ปีไปแล้วถึงจะสามารถขอเงินคืนและยกเลิกกรมธรรม์ได้นะคะ ถ้าใน1ปีแรกของการชำระเบี้ยประกันคุณอยากยกเลิกกรมธรรม์คุณจะไม่ได้รับเงินประกันคืนนะ เพราะว่าปีแรกอะ บริษัทประกันเขามีค่าใช้จ่ายเยอะ เช่น ค่าบำเหน็จตัวแทนประกัน ค่าตรวจสุขภาพ ค่าออกกรมธรรม์ จากค่าใช้จ่ายพวกนี้ เลยทำให้บริษัทไม่มีเงินมาจ่ายคืนให้กับผู้เอาประกันภัยค่ะ

2020.12.03 5:34

Piano

คุณคงจะไม่ไหวแล้วจริงๆสินะ แต่ก็อย่างที่ comment ข้างบนคอมเม้นแรกบอกแล้วถ้าจ่ายเบี้ยประกันภัยมากกว่า 2 ปีแล้วก็คงจะเวนคืนได้ไม่ยากแต่ก็คงจะไม่คุ้มกับเบี้ยประกันที่เคยจ่ายไปแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้คืนเลย ตอนนี้ไม่ต้องคิดถึงเรื่องคุ้มหรือไม่คุ้มเท่าไหร่หรอก การอะไรที่เป็นค่าใช้จ่ายที่ไม่ไหวจริงๆก็ควรจะตัดทิ้งก่อนที่จะเจอทางตัน

2021.01.11 8:36

ก้อง

อันนี้คือจ่ายครบตามสัญญาแล้วใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นน่าจะเวนคืนได้เลยนะ แต่ว่านะครับก่อนเวนคืนคิดให้ดีก่อนนะว่ามันจะคุ้มกับเงินที่จะได้คืนมารึป่าว รึรอให้ถึงอายุ80ปีรอรับเงินก้อนเลยดีกว่าคิดถึงผลระยะยาวด้วยนะครับ แล้วถ้าเวนคืนประกันไปแล้ว ละคิดจะกลับไปทำอีกอาจทำไม่ได้แล้วด้วยเนื่องจากอายุที่เพิ่มขึ้นอาจมีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพทางประกันจะพิจารณาไม่ให้ทำได้

2021.03.31 3:30

Xoooo

จ่ายไม่ไหวจริงๆหรอครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆจะเวนคืนก็ได้นะไม่ใช่ปัญหา มันก็อย่างนี้แหละประกันชีวิตแบบระยะยาว ต้องทำใจครับถ้าฉะนั้นการเปลี่ยนก็ต้องปรับเปลี่ยนไป อย่าไปยึดติด ขนาดบางคนแค่ทำประกันชีวิตระยะสั้นจ่าย10 ปี คุ้มครอง 20 ปี ถ้าสถานการณ์เปลี่ยนก็ต้องจำเป็นต้องเวนคืนเหมือนกัน บอกตรงๆผมก็เพิ่งเวนคืนประกันชีวิตระยะสั้นมาครับ

2021.05.27 15:32

เจื้อย "-"

ถ้าเจ้าของกระทู้ขอเวนคืนกรมธรรม์ของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ก็น่าเสียดายนะคะ ประกันนี้จ่ายค่าเบี้ยประกันแค่ 10 ปีแต่ได้รับความคุ้มครองไปจนถึงอายุ 80 ปี หากเจ้าของกระทู้ส่งค่าเบี้ยประกันไปจนครบตามกำหนดสัญญา จะได้รับความคุ้มครองไปนานเลยนะ เราแค่เสียดายแทนน่ะค่ะ แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการแบบนั้นก็ทำได้ค่ะ

2021.05.30 14:52

ดาว

@เซ็นเตอร์ ก็รู้มานะคะว่าการยกเลิกหรือเวนคืนกรมธรรม์ ก็ต้องรอระยะเวลา อย่างน้อยก็ต้องจ่ายเบี้ยประกันไปก่อนหลายๆปี หรือจะจ่ายครบไปแล้วค่อยเพิ่มหรือเวนคืนก็จะดีกว่า แต่ก็เพิ่งจะรู้จักคุณนี่แหละค่ะว่าถ้ายังจ่ายเบี้ยประกันไปได้แค่ปีเดียว แล้วคิดจะเวนคืนหรือยกเลิกเราเองจะขาดทุนขนาดไหน แล้วก็มีค่าใช้จ่ายอะไรที่ต้องจ่ายคืนบริษัทประกันบ้าง

2021.06.07 14:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 หรือว่า ประกันสุขภาพ ถ้าให้เลือก อันไหนดีกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต้องจ่ายเงินเกลือบ1ล้านบาท คุ้มไหมถ้าซื้อให้แฟน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10ไม่ทราบว่าต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และมีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกันตัวนี้

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ยังจ่ายเบี้ยไม่ครบ แล้วประสบอุบัติเหตุต้องจ่ายเบี้ยต่อไหม

ประกันชีวิต

พ่อเราซื้อประกันของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10แต่ตอนนี้อยากขอเวนคืนกรรมธรรม์ พ่อสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต่างจาก 90/10 เยอะไหมในเรื่องของวงเงินที่จะได้มีครบสัญญา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี