Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อเราซื้อประกันของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10แต่ตอนนี้อยากขอเวนคืนกรรมธรรม์ พ่อสามารถทำได้ไหมคะ

พ่อเราเพิ่งมาคุยให้เราฟังคะว่า เมื่อสองปีที่แล้วพ่อเราไปทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 เอาไว้ ตอนนั้นพอมีเงินจากค่าเช่าบ้านคะ เลยสามารถจ่ายได้ ปีหนึ่ง ประมาณ 6-7หมื่นบาทได้คะ แต่พอบอกว่ามันมากเกินไปอยากขอเวนคืนกรมธรรม์ แบบนี้เราอยากทราบคะว่าพ่อเราสามารถทำได้ไหมคะแล้วจะได้เงินคืนประมาณเท่าไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Moon

แล้วคุณจ่ายเบี้ยประกันมานานหรือยังครับ เพราะว่าส่วนมากประกันชีวิตแบบระยะยาวเขาจะมีกำหนดระยะเวลาว่าคุณจะต้องจ่ายเบี้ยประกัน มานานพอสมควรเท่านี้เท่านั้น ถึงจะสามารถเวนคืนเบี้ยประกันได้ ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าสำหรับประกันชีวิตเมืองไทยสมาร์ทโพรเทคชั่นอันนี้เขากำหนดไว้ที่กี่ปี ใครทราบข้อมูลแน่นอนก็มาตอบน้องเขาหน่อยนะครับ

2020.11.05 12:7

เบสท์

คุ้นๆว่าเหมือนมีคนเคยมาตั้งกระทู้ถามแล้วนะ แต่ไม่เป็นไรไหนๆถามมาแล้ว ก็จะบอกให้แล้วกันปัญหาคือจ่ายค่าเบี้ยประกันไม่ไหวใช่ไหมคะ งั้นลองทำแบบนี้ดูไหม ลองเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ที่ใช้เงินสำเร็จลดทุนประกัน แต่ระยะเวลาคุ้มครองเท่าเดิม ถ้าทำแบบนี้เราจะยังได้ความคุ้มครองอยู่นะคะ ยังดีกว่าไปขอเวนคืนกรมธรรม์อีก

2020.12.06 5:39

Piany

ปีละ 6, 7 หมื่น ก็ถือว่าเป็นค่าใช้จ่ายที่หนักอยู่เหมือนกันนะคะถ้ามองดูเศรษฐกิจในตอนนี้ บอกเลยว่าปี 2020 มีทุลักทุเลมากๆ หัวซุกหัวซุนกันเลยทีเดียวเชียวหล่ะ แล้วปี 2021 ปีนี้ก็ไม่รู้ว่าจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง ยังไม่มีวี่แววที่จะมีเรื่องดีๆเกิดขึ้นเลยไม่ว่าจะเวนคืนได้หรือไม่ได้ก็เอาแต่ช่วยนะคะ ถ้าไม่ไหวจริงๆคุณก็คงจะต้องยกเลิกไปแบบขาดทุน

2021.01.11 8:47

TOPTEN

@เบสท์ วิธีใช้เงินสำเร็จที่คุณบอกน่าสนใจนะครับ ถึงแม้ว่าผมยังไม่ได้ลำบากเรื่องจ่ายเบี้ยประกันจนจะต้องหาวิธีมาจัดการ แต่ศึกษาเอาไว้ก่อนก็ดียังไงผมขอชื่อคุณอธิบายวิธีการใช้เงินสำเร็จให้ชัดเจนกว่านี้ได้ไหมครับ? หรือว่าใครก็ได้ที่รู้จักวิธีนี้หรือเคยใช้ช่วยมาแชร์ประสบการณ์หรือเล่าให้ฟังหน่อยเพราะหลายคนมีปัญหาจ่ายเบี้ยไม่ไหวเยอะมากคงอยากจะรู้

2021.03.31 6:31

ICE

@เบสท์ วิธีใช้เงินสำเร็จที่คุณแนะนำน่าสนใจนะคะ ขอช่วยอธิบายให้มากกว่านี้หน่อยได้ไหม? เพราะจะเวนคืนก็เสียดายเหมือนกัน ถ้ามีทางออกอื่นที่สามารถทำได้ก็ดีกว่า คุณเคยใช้วิธีที่คุณบอกไหมคะ? ขอแชร์ให้อ่านหน่อยค่ะ มีอะไรที่เปลี่ยนแปลงจากเดิมบ้างเมื่อใช้วิธีนี้ในเรื่องของความคุ้มครอง แล้วการจ่ายเบี้ยหล่ะ เป็นยังไง?

2021.05.17 6:2

Plapla_

เพิ่งรู้นะคะว่าค่าเบี้ยประกันภัยของประกันเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 สูงถึงปีละ 60,000-70,000 บาท หรือว่าเป็นอัตราปกติของประกันชีวิตที่กำหนดระยะเวลาในการส่งค่าเบี้ยประกันแบบระยะสั้นคะ พอดีไม่ค่อยได้ดูรายละเอียดเรื่องค่าเบี้ยประกันประเภทนี้ ถ้าใครพอจะจ่ายเงินไหวก็จัดไปได้เลยนะคะ เราคงไม่ไหวหรอกค่ะ

2021.05.22 14:18

เด่น

@Piany มันก็อย่างนั้นกันทุกคนเลยครับ ทุลักทุเลหัวซุกหัวซุน แล้วผมขอเพิ่มอีกคันนึงนะครับก็คือถูๆไถๆด้วย จนถลอกไปหมด บอกเลยว่าทุกวันนี้การประคองตัวให้อยู่ได้ แบบนี้ค่าใช้จ่ายเพียงพอในแต่ละวันในแต่ละเดือนไม่ง่ายเลยจริงๆ แล้วผม มาเจอว่า จขกท คือหมายถึงพ่อของคุณ ต้องจ่ายเบี้ย 6-7 หมื่นบาท แค่นึกก็เหนื่อยใจแล้ว

2021.06.07 14:20

Tiny

ขอถามหน่อยนะคะ ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ที่คุณพ่อเจ้าของกระทุ้เคยทำไว้ จ่ายค่าเบี้ยประกันปีละ 60,000-70,000 บาท อันนี้เป็นอัตราปกติที่ต้องจ่ายทุกปีหรือว่าจะปรับตามอายุเหรอคะ? ค่อนข้างสูงนะค่าเบี้ยประกัน แต่คงได้ความคุ้มครองดี คุณพ่อของเจ้าของกระทู้เลยทำตัวนี้ ถ้าไม่ส่งต่อ น่าเสียดายนะ

2021.07.11 16:24

Wanna

@Piany @เด่น ใช่ค่ะ นั่นแหละสถานการณ์เศรษฐกิจตอนนี้ ก็เป็นอย่างที่คุณทั้งสองคนบอก ก็เลยบอกคุณพ่อว่าถ้าไม่ไหวจริงๆก็ควรจะยกเลิกละกันหรือว่าเวนคืน กำลังปรึกษากับทางบริษัท ประกันอยู่ค่ะ เขาก็พยายามที่จะให้เราถือกรมธรรม์ต่อ โดยการ เสนอวิธีนู่นนี่นั่นเนาะ แต่เราก็บอกพ่อว่า ทำวิธีต่างๆแล้วมันก็วนกลับมาที่เดิมคือต้องจ่ายเบี้ยนั่นแหละ ก็เลยคิดว่าต้องใจแข็ง จะได้ปลดภาระได้

2021.09.19 14:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 หรือว่า ประกันสุขภาพ ถ้าให้เลือก อันไหนดีกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต้องจ่ายเงินเกลือบ1ล้านบาท คุ้มไหมถ้าซื้อให้แฟน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10ไม่ทราบว่าต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และมีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกันตัวนี้

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ยังจ่ายเบี้ยไม่ครบ แล้วประสบอุบัติเหตุต้องจ่ายเบี้ยต่อไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต่างจาก 90/10 เยอะไหมในเรื่องของวงเงินที่จะได้มีครบสัญญา

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของเมืองไทยประกันชีวิต แบบ 99/7 และ 99/5 หรือ 99/10 มันมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างคะ

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี