Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะซื้อประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต้องจ่ายเงินเกลือบ1ล้านบาท คุ้มไหมถ้าซื้อให้แฟน

ผมมีความคิดว่าอยากซื้อประกันชีวิตที่ได้เงินตอนแก่ให้กับแฟนครับ เพราะกลัวว่าถ้าตัวผมเป็นอะไรไปอย่างน้อยเขาก็ยังมีเงินจากประกันที่เราทำให้ แต่ที่ดูๆไว้คือ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 แต่จ่ายรวมๆแล้ว ประมาณ1ล้านบาทเลยทีเดียว เราเลยอยากทราบว่าถ้าทำให้แฟนไว้จะดีไหม ถ้าเทียบกับผลประโยชน์ที่แฟนผมจะได้รับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Clap....

พูดถึงเบี้ยประกันรวมรวมแบบนั้นก็อาจจะดูเหมือนเยอะนะคะ แต่ถ้าแจกแจงออกมาเป็นรายปี ก็ถือว่าเป็นเบี้ยประกันที่สูงอยู่เหมือนกันแต่ความคุ้มครองก็คุ้มค่าเหมาะสมกับเบี้ยประกันสูงที่ต้องจ่ายนะคะ แต่การทำประกันชีวิตระยะยาวแบบนี้ก็ต้องคิดให้ดีวางแผนบริหารเงินให้ดีนะคะเพื่อที่จะมีเงินจ่ายเบี้ยประกันต่อเนื่อง แล้วถ้าคุณรู้สึกว่าจ่ายเบี้ยประกันรายปีมันมากไปก็เลือกจ่ายเป็นรายเดือนบ้างก็ได้ค่ะ

2020.11.05 12:9

บัวหิมะ

ผมว่าคุ้มอยู่นะเพราะเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ถึง100,000บาทเลย แล้วก็ถ้าเราเกิดเป็นอะไรไประหว่างที่ยังจ่ายเบี้ยประกันอยู่อย่างเช่น เกิดอุบัติเหตุจนพิการถาวรเนี่ย เราไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วยนะครับ คุณคิดว่าคุ้มไหมล่ะ แต่ว่านะก่อนจะทำประกันอยากให้หาข้อมูลก่อนเกี่ยวกับการเวนคืนกรมธรรม์เพราะบางคนไม่ได้หาข้อมูลตรงนี้ก่อน พอทำประกันไปแล้วดันอยากเวนคืนกรมธรรม์เขาเลยต้องมาเสียสิทธิ์บางอย่างไปครับ

2020.12.07 4:42

Bunny_Bunny

ถ้าคุณกลัวว่าตัวเองจะเป็นอะไรไปแล้วครอบครัวจะลำบาก แทนที่จะทำประกันอันนี้ให้แฟนของคุณคุณน่าจะทำประกันอันนี้ให้สักให้ตัวคุณเองดีกว่า โดยระบุผู้รับผลประโยชน์เป็นแฟนของคุณ คนในครอบครัวแล้วถ้าเกิดคุณเป็นอะไรขึ้นมา คนที่อยู่ข้างหลังก็จะได้รับเงินชดเชยจากประกันอันนี้ คิดว่าแบบนี้ดีกว่ามั้งครับ แทนที่จะทำประกันนี้ให้แฟนคุณ

2021.01.12 5:56

Weena

ถ้าถามว่าคุ้มไหม ตอบสั้นๆได้เลยค่ะว่าคุณ แต่จะคุ้มมากกว่าถ้าคุณมีเงินจ่ายเบี้ยประกัน แต่ถ้าไม่พร้อมเรื่องเงินก็จะเป็นภาระนะ ยังไงๆประกันชีวิตก็จ่ายเบี้ยรายปี ลองคิำคำนวณดูให้ดีๆว่าจะต้องออมเงินเท่าไหร่ถึงจะพอ ถึงจะพร้อมไม่งั้นจะเจอปัญหาก่อนจะได้ได้ใช้ประกันนะ เพราะหลายคนก็จนมุมกับประกันชีวิตแบบระยะยาวกันเยอะ

2021.03.31 10:10

นกนางนวล

@Bunny_Bunny ดิฉันเห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณนะคะ ส่วนมากผู้ชายจะเป็นฝ่ายทำประกันมากกว่า แล้วผู้รับผลประโยชน์คือภรรยา แต่ก็ไม่แน่ จขกท. อาจจะมีประกันแล้วก็ได้ แล้วก็อยากซื้อแบบแผนนี้ให้แฟน เราคนนอกก็ไม่ได้รู้สถานการณ์ของเค้าทั้งหมดนะ เอาเป็นว่าแนะนไปแบบรวมๆละกันค่ะ ว่าส่วนมากสามีจะซื้อมากกว่า แล้วภรรยารับผลประโยชน์

2021.05.28 15:28

berries ^-^

พยายามอ่านกระทู้แล้ว แต่อาจจะเป็นตัวเราเองนะที่งงน่ะ เจ้าของกระทู้บอกว่า "อยากซื้อประกันชีวิตที่ได้เงินตอนแก่ให้กับแฟนครับ เพราะกลัวว่าถ้าตัวผมเป็นอะไรไปอย่างน้อยเขาก็ยังมีเงินจากประกันที่เราทำให้" คือ ประกันตัวที่เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างมาเนี่ย เป็นประกันแบบที่ได้เงินปันผลคืนเหรอคะ หรือหมายถึงกรณที่คุณเสียชีวิตแล้วแฟนจะได้เงิน?

2021.05.31 3:36

ดิว

ประกันมันก็คุ้มหมดนั่นแหละค่ะไม่ว่าประกันแบบไหน จะเป็นประกันชีวิตระยะยาว ประกันชีวิตระยะสั้น น่าจะเป็นประกันสุขภาพและประกันอุบัติเหตุ ก็ล้วนแล้วแต่ให้ความคุ้มครองต่อความเสี่ยงในชีวิตของเราทั้งนั้น ในเมื่อให้ความคุ้มครองมันก็ต้องคุ้มอยู่แล้ว ก็คือไม่ว่าเบี้ยประกันจะเป็นหลักพันหลักหมื่นหลักแสนหรือหลักล้าน ถ้ามีเงินจ่ายก็สบาย

2021.06.07 14:23

Poppa

@Bunny_Bunny เราอ่านกระทู้แล้วก็คิดคล้ายๆกับคุณนะ หรือจะเป็นอย่างนี้มั้ยแบบว่าจริงๆการซื้อประกันของเจ้าของกระทู้ที่บอกว่าซื้อให้แฟน เขาหมายถึงว่าเขาซื้อประกันเองแล้วระบุชื่อผู้รับผลประโยชน์เป็นแฟนของเขาหรือเปล่า ไม่อย่างนั้น หากเขาเป็นอะไรไปแฟนเขาจะได้เงินจากไหนล่ะ อาจจะเป็นลักษณะนี้ก็ได้เนอะ..หรือคนอื่นว่าไงคะ

2021.07.13 14:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 หรือว่า ประกันสุขภาพ ถ้าให้เลือก อันไหนดีกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10ไม่ทราบว่าต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และมีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกันตัวนี้

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ยังจ่ายเบี้ยไม่ครบ แล้วประสบอุบัติเหตุต้องจ่ายเบี้ยต่อไหม

ประกันชีวิต

พ่อเราซื้อประกันของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10แต่ตอนนี้อยากขอเวนคืนกรรมธรรม์ พ่อสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 ต่างจาก 90/10 เยอะไหมในเรื่องของวงเงินที่จะได้มีครบสัญญา

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของเมืองไทยประกันชีวิต แบบ 99/7 และ 99/5 หรือ 99/10 มันมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างคะ

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี