Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมกับภรรยาคิดว่างแผนจะซื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่นให้กับลูกชายที่อายุ 25ปี มีความเสี่ยงไหมครับ

ที่บ้านเราทำงานเป็นครอบครัวนะครับ ตอนนี้ลูกก็เรียนจบแล้วครับ มาทำงานด้วยกันที่บ้าน แต่คิดว่าถ้าเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆลูกชายไม่น่าจะมีหลักประกันชีวิตที่ดีนะครับ ผมกับภรรยาเลยวางแผนที่จะสร้างหลักประกันให้ลูกเราครับ คิดว่าจะทำประกันของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ให้ครับ แต่ยังลังเลครับว่าทำแบบนี้มันจะคุ้มจริงๆไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ZEE

การทำประกันชีวิตไม่ว่าอันไหนผมว่าคุ้มทั้งนั้นแหละครับ แต่ก็ต้องเลือกให้ดี ให้เหมาะสมกับ ฐานะการเงินที่เราจ่ายไหวแล้วความคุ้มครองให้ตรงกับความเสี่ยง แต่ถ้าในเรื่องของประกันชีวิตผมว่าทุกคนเสียหมดนะครับชีวิตคนเราไม่แน่นอนทำหลักประกันเอาไว้ก็ดียิ่งทำตั้งแต่เนิ่นๆตั้งแต่ยังอายุยังน้อยก็จะทำให้ ได้รับความคุ้มครองในระยะยาวที่คุ้มค่า แถมมีเงินก้อนตอนเกษียณด้วย

2020.11.05 12:31

กระติ๊บ

ความเสี่ยงมันก็มีอยู่นิดนึงนะคะคือประกันตัวเนี่ยเป็นประกันที่ต้องส่งในระยะยาว อาจจะ10หรือ20ปีก็แล้วแต่แบบแผนที่คุณเลือก ในช่วง 3-5 ปีของการส่งประกันคุณอาจส่งไหวอยู่แต่พอหลังจากนั้นคุณอาจรู้สึกว่าการเงินเริ่มติดขัดเริ่มมีปัญหา เลยทำให้ไม่สามารถส่งประกันได้ จนต้องเจรจาขอยืดชำระไปก่อนหรือต้องทิ้งกรมธรรม์ เหตุการณ์แบบนี้มักจะจบไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ดังนั้นสำคัญที่จะต้องคิดให้รอบคอบว่าสามารถจ่ายประกันจนครบสัญญาได้แน่นอนใช่ไหม

2020.12.09 6:50

Gang_Som

ซื้อประกันชีวิตให้ลูกก็เป็นการวางแผนอนาคตที่ดีค่ะแต่ก่อนจะซื้อให้ลูก ของคุณเองมีหรือยังคะ ของคุณพ่อคุณแม่เองยังไม่มีส้มว่า คุณควรจะซื้อให้กับตัวเองแล้วก็ภรรยาก่อนนะคะเพราะถ้าเกิดคุณกับภรรยาเป็นอะไรขึ้นมาลูกจะได้ไม่ลำบาก เพราะถ้าเทียบกันแล้ว คนอายุมากยังไงก็มีความเสี่ยงมากกว่าคนอายุน้อยค่ะ ส่วนของ ลูกๆไม่ว่าจะวัยเด็กหรือวัยรุ่นหรือวัยทำงานแล้ว ประกันที่สำคัญน่าจะเป็นประกันอุบัติเหตุมากกว่า

2021.01.12 7:27

เลอรี่

@กระติ๊บ อันนี้คือเรื่องจริงเลยคะเพราะว่าค่าเบี้ยประกันถึงแม้ว่าประกันที่เราทำตอนแรกเราจะคิดว่าเราจ่ายค่าเบี้ยประกันไหวแต่ว่าค่าเบี้ยประกันมันต้องจ่ายเป็น 10 20 ปีแต่เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้เลยว่าสภาพเศรษฐกิจหรือว่าสภาพการเงินของเราในอีก 10 20 ปีนี้จะเป็นยังไง สำหรับเรานะมองว่าการลงทุนกับการทำประกันนี้เหมือนๆกันเลยคือต้องใช้เงินแล้วก็ใช้เวลาจะซื้อประกันแต่ละทีนี้ก็ต้องคิดดีๆว่าเราจ่ายไหวไหมเกิดจ่ายไม่ไหวต้องเลิกทำประกัน นี่เสียดายแย่เลย

2021.03.03 14:50

แดน

ก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับ ที่จะซื้อประกันให้ลูก เขาว่าคนที่ได้รับผลประโยชน์ ซึ่งคุณพ่อคุณแม่เองถ้าเกิดว่าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น แต่คนเป็นพ่อเป็นแม่ใจจริงคงไม่อยากให้เกิดอะไรขึ้นกับลูกหรอก แต่ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริงๆ คุณก็จะได้รับเงินชดเชย ลูกของคุณอายุ 25 น่าจะอยู่ในวัยกำลังทำงาน อาจจะเลี้ยงดูพ่อแม่อยู่บ้างถ้าเขาเป็นอะไรขึ้นมาคุณเองก็จะได้ไม่เดือดร้อน

2021.06.07 14:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าให้เลือกประกันชีวิตของเมืองไทย จะเลือก อะไรดี ระหว่าง แบบ 99/20 กับ 80/10 จะเอาอันไหนดีที่ไดเผลตอบแทนมากกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าทำแล้ว ขอเวนคืนก่อนถึงอายุสัญญา จะได้ผลตอบแทนมากอยู่ไหมครับ

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านพี่ๆน้องๆ มาแนะนำให้เราทำประกันชีวิตของเมืองไทยเหมือนกับพวกเขา เราจะทำดีไหมคะ มีตัวแนะนำไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อเราซื้อ ประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น แบบ 99/20 ไปแล้วเราสามารถที่จะซื้อประกันส่วนควบได้กี่ปี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ชื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จ่ายค่าเบี้ยไปแล้ว 4ปี แต่ปีนี้เงินส่งไม่มีเลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ เราสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 99 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี