Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเมื่อซื้อประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย บางเจ้าไม่ต้องตรวจ

เดือนที่แล้วเพื่อนเรามาคุยเกี่ยวกับ ประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น (มันไปเป็นนายหน้าขายตั้งแต่เมื่อไรนิ) มาชวนให้เราทำครับ ที่จริงก็อยากประฏิเสธนะครับแต่สงสารมันยอดปีนี้ไม่ถึงครับ เลยทำไปครับ แต่ส่งสัยคือหลังจากทำแล้วทางประกันแจ้งให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย งงเลยครับทำไมเราต้องไปตรวจด้วยครับ เพราะบางเจ้าไม่ต้องตรวจก็มีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

FOXY

ทางบริษัทประกันคงอยากจะประเมินความเสี่ยงบังคับเพราะว่าถ้าคุณมีโรคประจำตัวหรือโรคร้ายแรงหรือประวัติการรักษาอะไรที่เคยผ่านมาแล้วสิ่งนั้นเขาก็จะเอามาคำนวณและคิดว่าคุณมีความเสี่ยง อะไรบ้างที่เป็นอันตรายต่อชีวิตซึ่ง ข้อมูลเหล่านี้ก็จะมีผลต่อเบี้ยประกัน ที่คุณจะต้องจ่ายด้วยครับก็เลยสำคัญ ถ้าคุณสนใจประกันตัวนี้จริงๆก็ต้องยอมทำตามเงื่อนไขของเขานะครับ

2020.11.05 12:36

กล้วยไข่

ผมจะตอบในส่วนของคำถามที่ว่า ทำไมบางเจ้าบอกไม่ต้องตรวจสุขภาพ ให้นะครับ ที่เขาบอกแบบนั้นอะจริงๆแล้วเขาลดขั้นตอนไม่ต้องตรวจสุขภาพครับ เเต่เราแค่ต้องมาแถลงข้อเท็จจริงตอนทำประกันแค่นั้นเอง ถ้าเราแถลงความเท็จแล้วทางบริษัทมาตรวจเจอทีหลังว่าเรามีโรค อย่างงี้เราจะไม่ได้ความคุ้มครองเพราะว่าแถลงไม่ครบ อันนี้ผมอ่านเจอมาในเว็บไซต์นึงนะผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วย

2020.12.10 7:10

Tomyum

ผมว่าประกันชีวิตทุกๆตัวทุกๆเจ้าที่มีโฆษณาว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพหรือไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพเนี่ยมันเป็นการโฆษณาเชิญชวนเท่านั้นแหละครับ เพราะเอาเข้าจริงๆเขาก็ต้องถามเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพบ้างอยู่แล้ว หรือให้เราต้องไปตรวจสุขภาพด้วยซ้ำ เพราะบริษัทประกันเขาก็ไม่ยอมที่จะขาดทุนหรอครับ ดังนั้นเรื่องการตรวจสุขภาพถ้าคิดจะทำประกันก็ต้องทำใจไว้เลยว่าเป็นขั้นตอนเงื่อนไขหนึ่งที่คุณอาจจะต้องเจอ

2021.01.12 7:35

เวนดี้

@กล้วยไข่ งานงอกเลยแหละค่ะ เพราะว่าถ้าเราให้ข้อมูลที่ไม่เป็นความจริง นอกจากจะไม่ได้รับความคุ้มครองแล้วเรายังจะต้องเสียค่าเบี้ยประกันฟรีเพราะที่ทำมาไม่สามารถใช้ได้ดีไม่ดีบริษัทประกันอาจจะฟ้องเราคืนก็ได้ค่ะถ้าเกิดว่าค่าเบี้ยประกันที่เราทำจ่ายเยอะหรือว่าเขาให้การรักษาหรือเราเคลมไปแล้วเนี่ยจะมีปัญหาทีหลังถึงจะไม่ได้ตรวจสุขภาพแต่เราก็ต้องรายงานข้อมูลที่เป็นความจริงอยู่ดี

2021.03.03 14:52

ยุ้ย

ความจริงมันเป็นอย่างนั้นเลยค่ะ @Tomyum เค้าจะมีมาถามว่าเคยมีประวัติเจ็บป่วยอะไรบ้างมั้ย? ป่วยอะไร? รักษาที่ไหน? หายนานรึยัง? อะไรประมาณนี้เลย ถ้าเรายังไม่เคยป่วยก็อาจจะไม่มีอะไรมากไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่ถ้าเคยป่วยมาแล้วแต่หายแล้วก็อาจจะถูกขอให้ตรวจสุขภาพเพื่อความแน่ใจได้เหมือนกัน หรือบางเจ้าอาจจะขอยกเว้นความคุ้มครองไปเลยสำหรับโรคที่เราเคยเป็น

2021.06.08 13:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าให้เลือกประกันชีวิตของเมืองไทย จะเลือก อะไรดี ระหว่าง แบบ 99/20 กับ 80/10 จะเอาอันไหนดีที่ไดเผลตอบแทนมากกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าทำแล้ว ขอเวนคืนก่อนถึงอายุสัญญา จะได้ผลตอบแทนมากอยู่ไหมครับ

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านพี่ๆน้องๆ มาแนะนำให้เราทำประกันชีวิตของเมืองไทยเหมือนกับพวกเขา เราจะทำดีไหมคะ มีตัวแนะนำไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อเราซื้อ ประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น แบบ 99/20 ไปแล้วเราสามารถที่จะซื้อประกันส่วนควบได้กี่ปี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ชื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จ่ายค่าเบี้ยไปแล้ว 4ปี แต่ปีนี้เงินส่งไม่มีเลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ เราสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 99 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี