Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พี่สาวมาคุยเรื่องการเวนคืนเงินจาก เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ให้ฟัง ทำยังไงดีครับเสียดายเงินที่พี่ส่งไปจัง

พี่สาวเข้ามาปรึกษาเรื่องของประกันชีวิตที่พี่สาวทำไว้ครับ พี่สาวบอกว่าส่งค่าเบี้ยประกันปีละ 3หมื่นบาทได้ครับ แล้วตอนนี้พี่สาวส่งไปแล้ว6ปีครับ พี่บอกว่าส่งต่อไม่ไหวแล้วครับ เพราะปีนี้ธุรกิจของพี่สาวขาดทุน พี่เลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จะทำยังไงดีครับ ผมดูแล้ว เงินที่ได้ขาดทุนมากเลยครับ ผมจะแนะนำพี่สาวยังไงดีครับเสียดายเงินที่พี่ส่งไปครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Alex

จะว่าไปมันก็น่าเสียดายอยู่นั่นแหละครับ แต่สถานการณ์เศรษฐกิจตอนนี้เป็นที่เข้าใจได้หลายคนก็เวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตกันเยอะมาก ถึงแม้จะขาดทุนหลายคนก็ยอมเสียครับเพราะว่าไม่มีเงินจ่ายเบี้ยประกันจริงๆหรือบางคนก็ยอมที่จะเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตเพื่อเอาเงินไปซื้อประกันสุขภาพที่จำเป็นมากกว่านี้ตอนนี้ เป็นเรื่องปกติครับที่จะเวนคืนช่วงนี้หลายคนก็ทำกัน

2020.11.05 12:39

น้ำตก

ไม่ทราบว่าเป็นประกันภัย สมาร์ท โพเทคชั่น แบบแผนไหนคะ เพราะถ้าเป็นแบบ80/10 นี่ พี่สาวคุณส่งมา6ปีแล้วใช่ไหมคะ ก็เหลืออีก4ปีที่ต้องส่ง เราว่าพี่สาวคุณเดินมาครึ่งทางแล้วนะ เหลืออีก4ปีเอง อืม...ถ้าไงเจ้าของกระทู้สามารถช่วยพี่สาวส่งเงินได้ไหมละคะ เราไม่อยากให้ไปเวนคืนกรมธรรม์อะเสียดายเงินที่ส่งไป เเต่ถ้าเป็นอีกแบบแผนนึงคือ 99/20 นี่อาจจะต้องใช้เงินสำเร็จขอลดทุนประกันน่ะค่ะ ยังไงลองปรึกษากับทางตัวแทนประกันดูนะคะ

2020.12.11 6:54

Me&Mum

ใครๆก็เสียดายกันทั้งนั้นนะคะ ไม่ใช่แค่คนที่เป็นคนในครอบครัวด้านญาติหรือเพื่อนๆที่เสียดายเบี้ยประกันที่จ่ายไป คนซื้อประกันเองที่เป็นคนจ่ายเองก็เสียดาย ไม่แพ้คนแน่ๆอาจจะเสียดายมากกว่าคุณด้วยซ้ำ เพราะคุณที่เป็นญาติหรือเพื่อนๆไม่ใช่คนที่เสียเงินเอง แต่ทำยังไงได้ในเมื่อจ่ายต่อไปไม่ไหวก็มีทางเดียวก็คือเวนคืน อย่างน้อยก็ไม่ต้องยืดเยื้อค่ะ

2021.01.12 7:39

มะม่วงน้อย

@น้ำตก เราเองก็เห็นด้วยนะคะแค่ 4 ปีเอง รู้ว่าอีก 4 ปีน่าจะหนักโดยเฉพาะช่วงนี้ที่สภาพเศรษฐกิจไม่ดีอุตส่าห์จ่ายค่าเบี้ยประกันมาตั้ง 6 ปีมันน่าเสียดายค่ะเงินค่าเบี้ยประกัน ถ้าลองคิดดูดีๆ 6 ปีที่จ่ายมาก็เยอะน่าดูนะเราว่าช่วยกันเพื่อนๆอีก 4 ปีหน้าจะดีกว่าในงานที่ทำมา 6 ปีค่าเบี้ยประกันศูนย์เปล่า มันจะนึกเสียใจทีหลังจริงๆนะเราเองก็เคยเห็นหลายคนที่เลิกทำประกันเพราะจ่ายค่าเบี้ยไม่ไหว แต่ก็รู้สึกเสียดายน่ะ

2021.03.03 14:53

ยิ้ม

@มะม่วงน้อย มันก็น่าเสียดายนั่นแหละ แต่ทำไงได้หล่ะ สถานการณ์มันบังคับอะเนาะ จ่ายเบี้ยอีก 6 ปี ไม่ใช่แป้ปๆเลยนะคะ นานอยู่เหมือนกัน คุณอาจจะไม่ได้ไปรู้ปัญหาของเค้าตอนนี้ก็พูดได้ @จขกท. ก็เหมือนกันเนาะ รู้ว่าคุณเสียดาย แต่พี่สาวคุณอาจจะไม่ไหวจริงๆก็ได้ ถ้าคุณช่วยจ่ายได้ก็ช่วยสิ จะได้ไม่เสียดาย เอาปะหล่ะ?

2021.06.08 13:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าให้เลือกประกันชีวิตของเมืองไทย จะเลือก อะไรดี ระหว่าง แบบ 99/20 กับ 80/10 จะเอาอันไหนดีที่ไดเผลตอบแทนมากกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าทำแล้ว ขอเวนคืนก่อนถึงอายุสัญญา จะได้ผลตอบแทนมากอยู่ไหมครับ

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านพี่ๆน้องๆ มาแนะนำให้เราทำประกันชีวิตของเมืองไทยเหมือนกับพวกเขา เราจะทำดีไหมคะ มีตัวแนะนำไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อเราซื้อ ประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น แบบ 99/20 ไปแล้วเราสามารถที่จะซื้อประกันส่วนควบได้กี่ปี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ชื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จ่ายค่าเบี้ยไปแล้ว 4ปี แต่ปีนี้เงินส่งไม่มีเลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ เราสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 99 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี