Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น99/20 ถ้าทำแล้วสามารถยกเลิกได้ไหม เพราะว่าเจอเจ้าอื่นที่ถูกกว่า

ขอเข้าเรื่ื่องเลยละกัน เราไปทำ ประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 มา แล้วคราวนี้ค่าเบี้ยประกันเราต้องจ่ายที่ 30,000 บาททุกปีเป็นระยะเวลา20ปี ตอนแรกก็ดูเข้าท่าดี แต่คราวนี้เรามาเจออักตัว เป็นของ AIA แบบ 65/15 เราว่า อันนี้ได้เร็วกว่า ทำไงดีถ้าเราอยากยกเลิกตัวที่ทำไป เราไม่น่ารีบร้อนทำเลย น่าจะดูเจ้าอื่นๆด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หมูตุ๋น

คุณคะ การทำประกันชีวิตไม่เหมือนประกันอุบัติเหตุนะคะที่ทำแล้วจะยกเลิกกันง่ายๆ เพราะมีอายุสัญญาระยะยาวค่ะ และการจ่ายเรียบร้อยการเริ่มต้นก็ค่อนข้างสูงด้วย ถ้าคุณยกเลิกกะทันหันคุณก็จะเสียเงินก้อนใหญ่ก้อนนั้นไปเลยนะคะ อยากแนะนำให้คุณทำใจใช้ประกันชีวิตอันเดิมต่อไปค่ะ เอาไว้รอจ่ายเบี้ยประกันไปสักระยะหนึ่งตามเงื่อนไขแล้วค่อยเวรคืนก็ได้นะคะ

2020.11.06 12:13

ภูมิ

เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังว่า ถ้าอยากยกเลิกกรมธรรม์ต้องทำภายใน15วันหลังจากที่ได้เซ็นรับเอกสารกรมธรรม์ประกันชีวิตครับ ไม่รู้ว่าคุณเลยเวลานี้ไปรึยัง ถ้ายังนะไปยกเลิกได้ เราจะได้รับเงินที่ชำระไปคืน อาจจะมีค่าธรรมเนียมเล็กน้อย แต่ถ้าเลยระยะเวลา15วันไปแล้วอาจจะต้องรอเวลาสัก2หรือ3ปีค่อยไปเวนคืนครับ (ถ้าข้อมูลที่ผมได้มาผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับพอดีเพื่อนเคยเล่าให้ฟังนานแล้ว)

2020.12.11 11:49

Toomtam

การยกเลิกประกันชีวิตไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยจริงๆครับ มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณซื้อประกันตัวนี้มานานแค่ไหนแล้วถ้าไม่นานเท่าไหร่ยังไม่เกิน 15 วันก็ยกเลิกได้ไม่เสียหายอะไรมากแต่ถ้าจ่ายเบี้ยประกันไปแล้ว 1 ปีอันนี้ก็คงจะต้องรอระยะเวลาเหมือนที่คอมเม้นข้างบนบอกมาครับ ไม่อย่างนั้นถ้ายกเลิกไปก็คือคุณจะเสียเงินค่าเบี้ยประกันของปีนั้นไปฟรีๆ

2021.01.13 7:33

มะม่วงน้อย

@หมูตุ๋น อันนี้เห็นด้วยเลยค่ะที่ว่าการทำประกันชีวิตมันเลือกไม่ได้ง่ายๆ ประกันอุบัติเหตุบางทีปีต่อปีก็ยังมีทำได้ใช่ไหมคะแต่ว่าประกันชีวิตส่วนใหญ่แล้วจะทำแบบตลอดชีวิต หรือไม่ก็จนอายุ 65 อะไรแบบนี้เพราะส่วนใหญ่คนที่ทำมันจะทำเพื่อถ้ามีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้นจะได้ส่งต่อมรดกก้อนนั้นให้กับลูกหลานหรือว่าไม่เป็นภาระให้กับคนที่อยู่ข้างหลังของเราแต่ถ้าทำประกันชีวิตไว้กลางทางแล้วเลิกนี้จะเสียดายค่าเบี้ยประกันมากๆเลยค่ะ

2021.03.03 14:54

ยอด

อ้าว เซ็งเลย แบบนั้น ไม่น่าเลยนะครับ เป็นบทเรียนเลย ทำประกันไม่ศึกษา ไม่เปรียบเทียบก็จะออกมาแนวนี้แหละนะ แล้วยังไงหล่ะทีนี้ หวังว่ายังทันเวลา 15 วันนะ เพราะถ้าไม่ทันก็คือ ทำใจ คราวนี้จะเวนคืน หรือ ยกเลิกตอนไหนก็ขาดทุนอยู่ดี แล้วคุณแน่ใจแล้วนะว่าประกันขเจ้าใหม่ที่จะทำอะดีจริง ใช่จริงๆ เปรียบเทียบดีๆนะ เดี๋ยวจบแบบเดิม

2021.06.08 13:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าให้เลือกประกันชีวิตของเมืองไทย จะเลือก อะไรดี ระหว่าง แบบ 99/20 กับ 80/10 จะเอาอันไหนดีที่ไดเผลตอบแทนมากกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าทำแล้ว ขอเวนคืนก่อนถึงอายุสัญญา จะได้ผลตอบแทนมากอยู่ไหมครับ

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านพี่ๆน้องๆ มาแนะนำให้เราทำประกันชีวิตของเมืองไทยเหมือนกับพวกเขา เราจะทำดีไหมคะ มีตัวแนะนำไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อเราซื้อ ประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น แบบ 99/20 ไปแล้วเราสามารถที่จะซื้อประกันส่วนควบได้กี่ปี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ชื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จ่ายค่าเบี้ยไปแล้ว 4ปี แต่ปีนี้เงินส่งไม่มีเลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ เราสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 99 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี