Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนนี้ที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายให้กับ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น คะ มีทางออกอะไรบ้างไหมคะ

ช่วงโควิดที่ผ่านมาที่บ้านรายได้หายไปหมดเลยคะ มีผลถึงตอนนี้เลยคะ จะสิ้นปีแล้วที่บ้านกังวลเกี่ยวกับการจ่ายเบี้ยประกันที่ทำไว้คือ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ค่าเบี้ยที่ต้องจ่ายคือ 35,000 บาทต่อปีคะ จะยกเลิกก็เสียดาายคะเพราะทำมาแล้ว จะถึงครึ่งทางแล้วคะ ไม่ทราบว่าตอนนี้ทางเมืองไทยประกันชีวิต เขามีอะไรช่วยบ้างไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กล้วยหอมจอมซน

มีทางออกอื่นนอกจากการยกเลิกสัญญาประกันนะครับ เพราะถ้าคุณยกเลิกไปเลยผมว่าน่าเสียดายมากๆ ซึ่งวิธีที่เราสามารถแก้ปัญหาการจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวก็จะมีอย่างเช่น ใช้เงินสำเร็จ ขอลดเบี้ยประกัน หรือขอขยายระยะเวลา คือเปลี่ยนจากชำระรายปีเป็นรายเดือนมีหลายๆวิธีนะครับขึ้นอยู่แต่ว่าประกันที่คุณทำนั้นรองรับเงื่อนไขอันไหนบ้าง

2020.11.06 12:22

กวางน้อย

การขอจ่ายเป็นรายเดือนแทนการจ่ายรายปีดูน่านะเหมาะกับคุณนะเราว่า เพราะที่ผ่านมาคุณสามารถจ่ายประกันได้ตลอดเลยใช่ไหมละคะ พอมาเจอโควิดเลยมีปัญหาการเงิน งั้นวิธีนี้แหละดูจะเหมาะกับคุณที่สุด แต่อย่างไรก็ขอให้ปรึกษากับตัวแทนประกันจะดีกว่านะคะ เผื่อเขาจะหาทางออกให้ดีกว่านี้ได้ คนที่เข้ามาคอมเม้นท์เป็นแค่คนนอกค่ะ คนที่จะช่วยคุณได้คือตัวแทนประกันนะลองถามเขาดูนะคะ

2020.12.14 4:39

Heĺlo_kitty

จ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวถ้าเจอเรื่องแบบนี้มันก็มีทางออกหลายๆวิธีนะคะแต่มันก็ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่คุณจ่ายเบี้ยประกันไปแล้วด้วยว่าสามารถจะทำวิธีไหนได้บ้างแล้วเรื่องนี้ก็ไม่มีใครรู้นอกจากตัวคุณค่ะ วิธีมันก็มีอยู่อย่างเช่นใช้เงินสำเร็จเวนคืนกรมธรรม์เปลี่ยนจากจ่ายเป็นรายเดือนเป็นจ่ายรายปี หรือจะขอยืดระยะเวลาการชำระออกไป ลองปรึกษาบริษัทประกันดูสิคะเขาจะแนะนำคุณให้ทำวิธีไหน

2021.01.13 7:40

วาวา

@กล้วยหอมจอมซน อันนี้เห็นด้วยนะคะแล้วก็เสียดายมากๆ เพราะว่าประกันชีวิตมันถ้าเราเลิกสัญญาไปตอนนี้แล้วเพราะสภาพเศรษฐกิจดีเรากลับมาทำใหม่เราอาจจะต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันแพงกว่าเดิมแต่ได้รับความคุ้มครองน้อยกว่าที่เราเคยทำอันนี้คือมันน่าเจ็บใจมากๆแต่ถ้าสภาพการเงินไม่ไหวจริงๆเราว่าเลิกไปก็ดีเหมือนกันนะคะเพราะว่าต้องฝืนไปแบบนี้มันก็ลำบากจริงๆโดยเฉพาะเศรษฐกิจช่วงนี้มันไม่ค่อยดีมากๆเลย

2021.03.03 14:55

แยม

@กวางน้อย ไม่ได้จะหาเรื่องนะคะ แต่ทำไมเราเห็นต่างจากคุณอีกแล้วเนี่ย เรามองว่าการเลื่อนการจ่ายเบี้ยประกันมาเป็นรายเดือนจะทำให้ลำบากมากขึ้นไปอีกง่ะ เพราะต้องจ่ายเร็วขึ้นไปอีก แลเวค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของคนเรามันก็มากมายอยู่แล้ว ทั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ค่าเช้าบ้าน (ถ้ามี) หนี้สิน (ถ้ามี) ค่าอาหารการกิน เยอะแยะ จ่ายรายปีดีกว่าอีก

2021.06.08 14:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าให้เลือกประกันชีวิตของเมืองไทย จะเลือก อะไรดี ระหว่าง แบบ 99/20 กับ 80/10 จะเอาอันไหนดีที่ไดเผลตอบแทนมากกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าทำแล้ว ขอเวนคืนก่อนถึงอายุสัญญา จะได้ผลตอบแทนมากอยู่ไหมครับ

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านพี่ๆน้องๆ มาแนะนำให้เราทำประกันชีวิตของเมืองไทยเหมือนกับพวกเขา เราจะทำดีไหมคะ มีตัวแนะนำไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อเราซื้อ ประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น แบบ 99/20 ไปแล้วเราสามารถที่จะซื้อประกันส่วนควบได้กี่ปี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ชื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จ่ายค่าเบี้ยไปแล้ว 4ปี แต่ปีนี้เงินส่งไม่มีเลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ เราสามารถทำได้ไหมคะ

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 99 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี