Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

ฉันเป็นคนอยุธยา อายุ 40 ปี มีลูกสาวสองคนที่อยากเล่นฟุตบอลเป็นอาชีพเพราะฉันเองครอบครัวและลูกก็ชื่นชอบกีฬาประเภทนี้มาก และเขาอยากยึดเอาเอาอาชีพนี้เป็นอาชีพหลัก อยากทราบว่า อาชีพนี้จะเป็นอาชีพที่มั่นคงแน่นอนมั้ย และนอกจากนั้นอยากทราบว่ารายได้จากการเล่นฟุตบอลอาชีพเป็นอย่างไรค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Patcharee

ก่อนอื่นต้องชมเชยคุณนะครับที่คุณส่งเสริมลูกลูกให้สนใจเรื่อการกีฬา ถามว่าอาชีพนี้มั่นคงมั้ย จริงฯแล้วทุกอาชีพ มันมักจะมีทั้งที่มั่นคงและไม่มั่นคงครับ อยู่ที่วิธีเราคิดและวางแผนครับ เช่นเมื่อเราเป็นนักกีฬามีรายได้เราก็ต้องรู้จักเก็บออม ไม่เที่ยวเตร่ฟุ่มเฟือยเป็นต้นเผื่อถ้าเราบาดเจ็บลงเล่นไม่ได้หรือไม่มีต้นสังกัดไหนที่จะต้อนรับเราเราก็ยังมีเงินเก็บอีกอย่างงานอาชีพเล่นฟุตบอลก็มักจะมีงานเบื้องหลังที่รองรับอยู่และได้เงินเป็นกอบเป็นกำถ้าเราอายุมากเล่นไม่ได้เช่น การมีงานที่ปรึกษาด้านฟุตบอลของสโมสร การเป็นสต้าปโค้ชซึ่งล้วนแต่ เป็นอาชีพที่มันคงได้ครับ

2019.08.01 18:0

Uthai

รายได้จากการเล่นฟุตบอลอาจแยกออกเป็น สอง แหล่งที่มามาของรายได้ครับรายได้อย่างแรกก็มาจากตัวนักฟุตบอลเองครับตัวอย่างเช่น รายได้ของการฝึกซ้อมในแต่ละวันซึ่งอาจเป็นเบี้ยเลี้ยง 100,200,300หรือ500บาทในแต่ละวันก็ว่ากันไปแต่ถ้าเราเก่งขึ้นลงเล่นเป็นตัวจริงสม่ำเสมอยิงประตูได้ อาจมีเงินเดือนประจำหลักหมื่นจนถึงหลักแสน.รายได้อีกอย่างมาจากการร่วมงานอีเว้นท์ต่างต่าง งานการกุศล เป็นแขกรับเชิญในรายการทีวีต่างต่างรวมทั้งงานโฆษนาผลิตภันฑ์และสินค้าต่าง ซึ่งถ้ามาถึงตรงนี้ได้ เราจะมีรายได้เป็นกอบเป็นกำ มหาศาล ครับ.

2019.08.01 18:0

Mongkut

ถ้าอยากให้ลูกเดินสายนี้ คุณอย่ารอให้เขาเก่งเองครับ ถ้ารอเขาก็อาจจะไม่ได้เป็นเพราะตอนนี้เท่าที่ คุณเล่ามาว่า พวกเขาชอบกีฬาประเภทนี้ แสดงว่าเขาเล่นบอลได้ในระดับธรรมดา(หมายถึงพรสวรรค์นะ)ขอให้รีบหาโรงเรียน สอนฟุตบอลอย่างด่วนๆ ครับตอนนี้อายุกำลังดีพอเขาได้เรียนแบบถูกวิธีตั้งแต่เด็กเดี๋ยวเขาก็ได้เป็นตัวแทนโรงเรียนเอง

2020.03.20 3:18

Kusum

ถ้าลูกสาวอายุยังเล็กฝึกได้ค่ะถ้าเจ้าตัวชอบด้วยแล้วก็ยิ่งดีทำให้ฝึกง่ายถ้าอย่างนั้นก็เน้นเข้าโรงเรียนกีฬา ค่อยให้เจ้าตัวฝึกไปตั้งแต่เล็กๆค่ะ แล้วก็ลงแข่งงานกีฬาบ่อยๆจะทำให้เขาได้ฝึกฝีมือด้วยเรื่องรายได้ของนักฟุตบอลมืออาชีพในประเทศไทยค่าตัวยังไม่สูงเท่าเมืองนอกค่ะแต่ก็ได้เงินเดือนหลักแสนอยู่ถ้าเราได้เป็นตัวจริง แต่ถ้าถามว่าอาชีพนี้เป็นอาชีพที่มั่นคงไหมก็ขึ้นอยู่กับว่า เรายังเป็นความต้องการของทีมอยู่หรือเปล่า ยังเก่งอยู่ไหมอันนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งที่บอกว่าเราจะยึดอาชีพนี้ไว้ได้หรือเปล่าคะ

2020.04.24 1:55

คีตา

ไม่เคยได้ยินเลยนะคะว่ามีอาชีพนักฟุตบอลสำหรับผู้หญิงในประเทศไทย แต่เคยได้ยินว่าเมืองนอกมี และรายได้ก็ดีด้วย แต่เราว่าอาชีพนักกีฬาแบบนี้มันจะมั่นคงหรอคะ? เหมือนกับหาเงินได้แค่ช่วงสั้นๆ จะมีชื่อเสียงได้ก็ต้องใช้เวลามากเลยทีเดียว เดี๋ยวนี้การแข่งขันก็สูง เราคิดว่าคุณควรให้ลูกทำอาชีพอื่นที่มั่นคงกว่านี้จะดีกว่านะคะ

2020.07.22 7:30

กล้า

แล้วความฝันของลูกอยากเป็นนักฟุตบอลหญิงก็สนับสนุนไปเลยครับ เพราะว่าคนเรามักจะมีความสุขหรือว่าชอบทำในสิ่งที่ตัวเองชอบมากกว่า หายากนะครับที่พ่อแม่จะสนับสนุนให้ลูกทำสิ่งที่ตัวเองชอบด้วย ถ้าครอบครัวมีฐานะพอที่จะส่งเสียได้ ก็ขอสนับสนุนให้ทำตามความฝันเลยครับ เพราะว่าอาชีพนักฟุตบอลหญิงก็ถือว่าเป็นอาชีพที่สร้างชื่อเสียงให้กับครอบครัวได้ด้วย

2020.07.28 4:14

Apichart#

แปลกใจมาก ผมไม่เคยได้ยินผู้หญิงคนไหนบอกว่าอยากเป็นนักฟุตบอลเลยครับ ผู้หญิงรอบตัวผมบางคนออกจะเบื่อด้วยซ้ำตอนที่แฟนห่วงแต่จะดูฟุตบอลหรืออย่างมากพวกเธอก็แค่ชอบดูไม่เคยบอกว่าอยากเล่นเลย ถ้าชอบกันทั้งบ้านอย่างที่คุณว่าก็น่าสนับสนุนอยู่ครับ ทุกคนในครอบครัวได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก แต่ก็ต้องดูองค์ประกอบหลายอย่างไม่ใช่แค่เรื่องรายได้อะครับ

2020.08.15 15:17

FUN

ก็เป็นได้นะครับ แต่เขาไม่ค่อยนิยมมากเท่าไหร่แล้วเดี๋ยวนี้ แล้วตลาดนักฟุตบอลหญิงก็ดูเหมือนว่าจะซบเซาไม่ค่อยจะมีราคามากเท่าไหร่ แต่ก็นะถ้าคุรเองชอบแล้วลูกของคุณก็รักอยากเป็นนักกีฬาฟุตบอลขึ้นมากก็ไม่ว่ากัน แต่ขออย่าไปบังคับลูกละกันครับ การเป็นนักกีฬาต้องฝึกหนักถ้าไม่รักไม่ชอบคงยากที่จะทำได้นะครับคุณแม่

2020.08.31 13:32

BOBBY

กีฬาโอลิมปิกก็เพิ่งจบไปนะครับ พูดถึงว่า นักกีฬาไทยของเรา ก็น้อยนะถ้าเทียบกับประเทศอื่น ดูเหมือนว่าทางสมาคมประเภทกีฬาต่างๆดูไม่ค่อยสนับสนุนเท่าที่ควร ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะที่จขกท. สนใจให้ลูกเป็นนักกีฬาอาชีพจะดีไหม แต่ถ้าลูกของคุณชอบเล่นกีฬาหรือเป็นความสุขของเขาก็สนับสนุนเถอะครับ แต่ถ้าเป็นการบังคับก็อย่าเลยนะ

2021.08.11 15:4

วรรณฑษา

ไม่ทราบว่าลูกสาวชอบกีฬาประเภทนี้หรือเปล่าคะ หรือเพียงแค่คุณแม่คนเดียวเท่านั้นที่อยากให้ลูกสาวเป็นนักกีฬาประเภทนี้ ต้อวคุยกับลูก่อนนะคะ ไม่ไปบังคับเขาให้ทำในสิ่งที่เขาไม่ชอบ แล้วอีกอย่างคุณแม่บอกว่าอยากให้เขายึดเป็นอาชีพ เราว่าคุณแม่น่าจะคิดใหม่ดีกว่านะคะ กีฬาประเภทนี้ อายุ 40-50ปี ไม่น่าจะมีแล้วนะคะ

2021.09.30 13:25

อนิรุทธิ์

ก่อนที่จะให้ลูกสาวทำอาชีพนี้ พี่ถามลูกสาวของพี่ก่อนไหมว่าเขาชอบไหม แล้วกีฬาแบบนี้ยึดเป็นอาชีพหลักเลยก็ไม่น่าจะได้นะพี่ เพราะถ้าอายุมากไปก็ประกอบอาชีพนี้ไม่ได้แล้ว ได้เงินเยอะในช่วงแรกก็จริงพี่ แต่ก็จะไม่มีรายได้เลยนะครับ ยังๆงหาอย่างอื่นหรือว่าถามลูกสาวก็ได้ว่าเขาอยากทำงานอะไร ไปบังคับเขาก็ไม่ดีนะพี่

2022.01.26 16:16

ภานุวัฒน์

ดีนะที่ทั้งครอบครัวชอบกีฬาอย่างเดียวกันเลย ส่วนเรื่องที่บอกว่าลูกสาวอีกเป็นนักฟุตบอล ไม่ทราบว่าแต่ละคนอายุประมาณเท่าไรแล้ว ได้เคยเป็นตัวแทนนักกีฬาของโรงเนรยนบ้างไหม ที่ถามก็เพราะว่าถ้าคุณมีประวัติพวกนี้คุณก็สบายแล้วคะเพราะว่าลูกๆอาจจะได้ทุนเพื่อการเรียนต่อด้วยก้ได้คะ ถ้าได้ทุนเราว่าน่าจะแย่งเบาคุณไปได้เยอะเลยจริงๆ

2022.03.30 11:45

@@พรรณปวีณ์

อะไรนะคะ เจ้าของกระทู้อยากให้ลูกสาวเป็นนักฟุตบอลอาชีพเพราะว่าได้เงินเยอะดี แล้วคุณถามลูกสาวของคุณหรือยังว่าเขาอยากเป็นหรือเปล่า ถ้าลูกสาวคุณชอบเล่นฟุตบอลมันก็ดีนะคะ แต่ถ้าเขาชอบเล่นเฉยๆไม่ได้คิดถึงไปไกลในเรื่องทำเป็นอาชีพ อันนี้ต้องคุยกันให้ดีๆนะคะ แต่อาชีพนี้จะทำได้นานแค่ไหน ต้องใช้เรี่ยวแรงและกำลังเยอะมากนะคะ

2022.04.22 15:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี