Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำประกันของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไว้ แต่อยากขอเปลี่ยนเป็นตัวอื่นได้ไหม

รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับการทำประกันชีวิตด้วยคะ ที่อยากปรึกษาคือ พี่สาวเราไปทำประกันของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ให้พ่อคะ ไม่ได้คุยเรื่องนี้กันเลย แต่คราวนี้พอคนที่บ้านทราบก็ไม่ค่อยโิเท่าไร เลยอยากเปลี่ยนตัวอื่นแทนคะ ขอปรึกษาหน่อยคะว่า แบบนี้เราสามารถเปลี่ยนไปทำตัวอื่นได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สายรุ้ง

ทำไมถึงไม่โอเคล่ะคะเราว่าที่จริงประกันสำหรับผู้สูงอายุเมืองไทยวัยเก๋า ก็เป็นประกันชีวิตตัวหนึ่งที่ดีมากๆเลยนะคะ เอาอย่างนี้ดีกว่าไหมคะแทนที่จะยกเลิกหรือเปลี่ยนอย่างอื่นซึ่งมันทำได้ยาก คุณกับคนอื่นๆในครอบครัวก็ซื้อประกันเพิ่มเติมให้คุณพ่อก็ได้ค่ะเผื่อว่าประกันเมืองไทยวัยเก๋ายังจะขาดความคุ้มครองส่วนไหนอยู่บ้างก็ซื้อสัญญาประกันเพิ่มเติมส่วนนั้นแบบนี้จะง่ายกว่าไหมคะ

2020.11.07 10:37

รัม

คุณสายรุ้งครับทำแบบที่คุณว่ามันก็ดีอยู่กรอกนะแต่ว่าประกันตัวเนี่ยเขาไม่ให้ซื้อสัญญาประกันเพิ่มเติมนะครับ ผมอ่านในข้อมูลมา ถ้าไงเจ้าของกระทู้ลองปรึกษากับตัวแทนประกันดูดีไหมเผื่อเขาจะช่วยเหลือได้ ไม่แน่เขาอาจจะให้ใช้วิธีใช้เงินสำเร็จลดทุนประกันหรือไม่ก็ใช้ทุนประกันเท่าเดิมแต่ระยะความคุ้มครองจะเปลี่ยนแปลง ทั้งสองอย่างนี้คือเราไม่ต้องการจ่ายประกันแล้วนะครับ ทั้งหมดนี้แค่ยกตัวอย่างนะ แต่วิธีที่เขาจะช่วยอาจเป็นอีกแบบนึงก็ได้

2020.12.17 7:23

Chanon

คงจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาไม่ได้หรอกครับ ประกันชีวิตเป็นการลงทุนเรื่องใหญ่นะครับก่อนจะซื้อก็ต้องคิดให้ดีก่อน ไม่ใช่คิดจะซื้อก็ซื้อคิดจะยกเลิกก็ยกเลิกคิดจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ง่ายๆ แต่ถ้าคุณเห็นว่าความคุ้มครองของประกันชีวิตที่ควรซื้อไปมันยังขาดความคุ้มครองบางอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีก็คงจะต้องซื้อประกันเพิ่มแล้วล่ะก็เห็นว่ามีทางเดียวที่ทำได้

2021.01.14 7:27

เนเน่

@สายรุ้ง อันนี้สำหรับเราก็สงสัยเหมือนกันนะคะว่าทำไมประกันบางตัวให้ซื้อประกันเสริมได้แต่ว่าบางตัวกลับมาให้ซื้อคือปกติเท่าที่เราดูมาถ้าเป็นประกันเนี่ยมันจะสามารถซื้อประกันเสริมได้อาจจะประกันเสริมแบบแผนที่หนึ่งแบบแผนที่สองแบบแผนที่สามแบบแผนที่สี่ก็ว่าไปแต่ส่วนใหญ่จะซื้อได้นะแต่ช่วงนี้เจอบ่อยคือไม่สามารถซื้อประกันเสริมได้ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

2021.03.14 15:13

เต๋า

@รัม @สายรุ้ง ประกันนี้ซื้อสัญญาเพิ่มเติมไม่ได้ก็จริง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไปซื้อประกันสุขภาพเพิ่มไม่ได้นะ คือหมายถึงว่าประกันสุขภาพที่เป็นกรมธรรม์หลักของเจ้าอื่น หรือแม้กระทั่งของเจ้าเดียวกันก็ตาม ที่ไม่ใช่สัญญาเพิ่มเติม ผมคิดว่าสามารถซื้อได้ ส่วนจขกทครับ ผมว่าประกันตัวนี้นะดีอยู่แล้ว คุ้มครองในหลายๆเรื่องแล้ว

2021.06.09 16:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตแบบโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) เกี่ยวข้องยังไงกับ แบบ90/90 ของผู้สูงอายุ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ)เขามีโรคอะไรบ้างไหมที่ไม่คุ้มครอง

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,ความป่วยไข้

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเสียชีวิตจาก โควิด-19 ยังจะได้รับเงินชดเชยตามที่ระบุไว้ไหม

ประกันชีวิต

ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สามารถทำประกันชีวิตโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้ไหมครับ

ประกันชีวิต

ซื้อประกันชีวิตให้กับพ่อแม่ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ได้แล้วเนื่องจากสภาพการเงินไม่ค่อยดี จะทำยังไงดี เสียดายที่ทำไป

All (ประกัน)

ประกันโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไม่ได้ตรวจสุขภาพตอนที่ทำ แต่ถ้าทำไปแล้ว มีปัญหาสุขภาพ เป็นอะไรไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี