Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อประกันชีวิตให้กับพ่อแม่ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ได้แล้วเนื่องจากสภาพการเงินไม่ค่อยดี จะทำยังไงดี เสียดายที่ทำไป

อีกสองเดือน เราต้องจ่ายค่าประกันชีวิตให้พ่อกับแม่แล้ว รวมของสองคน อยู่ที่ 25,000 บาท อันนี้เป็นประกันตัวหลักแล้วยังต้องจ่ายประกันสุขภาพอีก ถ้ารวมแล้ว ทุกปีเราจ่ายประมาณ 5หมื่นบาท จ่ายมาแล้ว 5ปี แต่ อีกสองเดือนก็จะถึงกำหนดแล้ว ทำไงดีละ เพราะว่าเงินหมุนไม่ทันจริงๆ จะไม่จ่ายก็เสียดายที่ส่งไป พอมีทางออกบ้างไหมกับเรื่องแบบนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สไปเดอร์แมน

หลายคนเป็นเหมือนคุณเลยนะครับช่วงนี้ เขาต้องพูดตรงๆว่าประกันชีวิตเนี่ยเป็นรายการที่มีเบี้ยแพงมากที่สุดแล้วเมื่อเทียบกับรายการอื่นๆ หลายคนก็เลยเลือกที่จะตัดค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ออกไป ผมเองก็เพิ่งจะดำเนินการเรื่องนี้ไปเหมือนกันแต่ผมใช้วิธีการใช้เงินสำเร็จครับ อย่างน้อยเราก็ยังได้ความคุ้มครองต่อไป แล้วไม่เสียผลประโยชน์ที่เราเคยจ่ายไปแล้วด้วย

2020.11.07 10:44

สำราญใจ

นอกจากจะใช้เงินสำเร็จแล้วยังสามารถใช้วิธีขอเปลี่ยนงวดชำระเบี้ยประกันได้ด้วยนะคะ เช่น อาจจะเปลี่ยนเป็นจากที่ส่งเงินก้อนรวดเดียว เป็นการส่งเงินทุกๆ3เดือน 6 เดือน หรือทุกๆเดือนก็ได้ ทำแบบนี้เราจะได้ไม่ต้องมานั่งจ่ายเงินเป็นก้อนทีเดียว ไม่ต้องมาเร่งรีบหาเงินเยอะๆมาจ่ายค่ะ แต่ว่าก็ต้องยอมแลกกับการที่จะต้องจ่ายเป็นงวดที่ยิบย่อยขึ้นรวมทั้งระยะเวลาแต่ละงวดจะมีความกระชั้นชิดขึ้นค่ะ

2020.12.18 6:43

Chalida

จริงๆแล้วจ่ายเบี้ยประกันรายปีก็มีข้อดีนะคะเพราะว่าคนเราในทุกๆเดือนนี้ค่าใช้จ่ายเยอะแยะมากมายอยู่แล้วแล้วถ้าจะต้องมีค่าเบี้ยประกันเพิ่มเข้ามาอาจจะทำให้ค่าใช้จ่ายรายเดือนไม่พอจ่ายเป็นรายปีก็จะยืดระยะเวลาไปได้มากแต่ก็ต้องมีวินัยในการออมเงินเก็บเงินไว้สำหรับค่าเบี้ยประกันรายปีด้วยแต่ถ้าใครไม่มีวินัยทางการเงินที่ดีก็จะเกิดปัญหาแบบคุณได้ค่ะ

2021.01.14 7:32

โดรน

@สไปเดอร์แมน จริงๆค่ะ เราเองก็เคยดูประกันหลายอย่างๆ แต่ประกันตัวที่แพงที่สุดที่เราเจอถ้าพูดถึงเรื่องค่าเบี้ยประกันนะคะจะเป็นของประกันชีวิตประกันสุขภาพก็แพงไม่เท่าประกันอุบัติเหตุก็แพงไม่ขนาดนี้ขนาดประกันการเดินทางที่เรารู้สึกว่าแพงก็ยังไม่สู้ประกันชีวิตเลยค่ะก็เลยถ้าจะทำประกันชีวิตจริงๆน่าจะเลือกดีดีหน่อยนะคะ

2021.03.14 15:15

แพรวา

@โดรน ถ้าพูดถึงเบี้ยของประกันชีวิตที่ว่าแพง ก็คงจะเอาไปเปรียบเทียบกับเบี้ยประกันประเภทอื่นไม่ได้นะ เพราะความคุ้มครองต่างกัน ประกันชีวิตถึงน่าจะคุ้มครองกรณีเดียวคือในกรณีที่เสียชีวิตแต่วงเงินที่จะได้รับเป็นเงินก้อนใหญ่มากๆซึ่งไม่มีประกันประเภทไหนจะให้เท่านี้ได้ ก็เลยมีเบี้ยประกันที่แพงเป็นธรรมดา ถ้าจะเปรียบเทียบประกันหรือเบี้ยประกันก็ต้องเปรียบเทียบในประเภทเดียวกันนะ

2021.05.19 13:7

กริ่ม 0_0

ผมว่ามีหลายวิธีที่เจ้าของกระทู้จะไม่ต้องหยุดการจ่ายไปเฉยๆ อย่างที่มีคนแนะนำมาก็น่าสนใจนะครับ ผมว่าทางที่ดีเจ้าของกระทู้ซึ่งเป็นผู้จ่ายเงินค่าเบี้ยประกันภัยให้ทั้งคุณพ่อคุณแม่ใจเย็นๆก่อนนะครับ แล้วควรรีบติดต่อกับตัวแทนประกันให้เร็วที่สุด เพื่อเขาจะได้แนะนำวิธีต่างที่สามารถทำได้ เขาไม่อยากเสียลูกค้าหรอกค่ะ

2021.05.23 16:1

ตาต้า

ก็ขอเวนคืนไปเลยครับ แต่ก็ไม่รู้นะว่าจขกททำประกันตัวนี้มากี่ปีแล้ว ถ้าจ่ายเบี้ยมาสักพักหลายปีแล้วเพราะเวรคืนเงินที่ได้ก็เยอะอยู่พอสมควรนะ ถ้ายังจ่ายเบี้ยมาไม่นานละเวนคืนก็ได้เงินคืนน้อย แล้วก็อีกอย่างที่รู้มาว่าถ้าใครเวนคืนประกันชีวิตแบบระยะยาว หลังจากที่จ่ายเบี้ยมาแค่ปีเดียว จะต้องเสียค่าใช้จ่ายนู่นนี่นั่นให้บริษัทประกันอีกนะ

2021.06.09 16:22

ทิวทัศน์

@ตาต้า ไม่ได้อ่านคำถามให้ละเอียดหรอครับ เจ้าของกระทู้เขาก็บอกมาแล้วว่าจ่ายเบี้ยประกันมา 5 ปีแล้ว 5 ปีก็ถือว่านานนะครับถ้าอย่างที่เขาบอกว่าจ่ายปีละ 50,000 บาท ผมว่าเยอะอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้า มีวินัยในการเก็บออมเงินแล้วก็มีรายได้ที่แน่นอนอยู่เสมอ ก็โอเคแต่เข้าใจคำว่าตอนนี้น่าจะไม่ค่อยโอเค แต่ผมก็ไม่อยากจะให้เวรคืนเหมือนที่คุณตาต้าบอกนะ ลองปรึกษาตัวแทนประกันดูครับน่าจะมีทางออก

2021.07.19 6:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตแบบโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) เกี่ยวข้องยังไงกับ แบบ90/90 ของผู้สูงอายุ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ)เขามีโรคอะไรบ้างไหมที่ไม่คุ้มครอง

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,ความป่วยไข้

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเสียชีวิตจาก โควิด-19 ยังจะได้รับเงินชดเชยตามที่ระบุไว้ไหม

ประกันชีวิต

ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สามารถทำประกันชีวิตโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้ไหมครับ

All (ประกัน)

ประกันโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไม่ได้ตรวจสุขภาพตอนที่ทำ แต่ถ้าทำไปแล้ว มีปัญหาสุขภาพ เป็นอะไรไหมครับ

มีปัญหาเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันในช่วงนี้ พอที่จะหักเงินชดเชยที่เราจะได้รับจากการคุ้มครองไปจ่ายแทนได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี