Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อประกันชีวิตของ FWD มาแล้ว อยากเปลี่ยนไปใช้ของเจ้าอื่น จ่ายเบี้ยประกันมาแล้ว 3ปี แบบนี้ ขอเวนคืนกรมธรรม์จะได้ไหม

อาจจะเป็นที่เราใจร้อนเองคะ ตอนที่ทำตัวนี้ไม่ได้ดูอะไรมากคะ ดูแค่เบี้ยประกันที่เราจ่าย ปีละ 7พันบาทเอง แต่พอมาดูเงินที่เราจะได้ ก็ได้น้อยมากๆคะ เมื่อเราเทียบกับเจ้าอื่นที่ส่งแพงกว่านิดหนึ่ง แบบนี้ถ้าเรา จะขอเวนคืนกรมธรรม์ ของ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย 90/15 จะได้ไหมคะ แล้ว เราจะได้เงินคืนประมาณเท่าไรคะถ้าเราเวนคืนได้จริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tomato

คุณรู้หรือเปล่าว่าประกันชีวิตอันนี้ มันเป็นประกันชีวิตแบบระยะยาว การที่คุณจ่ายเบี้ยประกันมาไม่นานสักเท่าไหร่แล้วจะขอเปลี่ยนหรือยกเลิก มันต้องเกิดความเสียหายอยู่แล้วค่ะ ไม่ต้องหวังจะได้เงินคืนมากๆเลย เพราะคุณจะได้เงินคืนน้อยมากๆ น่าเสียดายนะคะลองหาวิธีอื่นดูไหมแล้วเหตุผลอะไรที่จะทำให้คุณอยากจะเปลี่ยน ถ้าให้เดาคงน่าจะเป็นค่าเบี้ยประกันที่แพงเกินไปหรือเปล่าคะ เพราะเห็นคุณเลือกชำระเบี้ยประกัน 15 ปีเอง

2020.11.07 11:10

ชินชา

ขอเวนคืนได้นะคะแต่จะไม่ได้เงินคืนเยอะแยะอะไรเลยนะ เตรียมทำใจตรงนี้ได้เลยค่ะถ้าทำใจได้แล้วก็ไปเวนคืนเลย ส่วนจะได้เงินคืนเท่าไหร่นี่ต้องดูในตารางเวนคืนค่ะ แล้วก็ถ้าคุณไปซื้อประกันชีวิตฉบับใหม่คุณอาจต้องจ่ายเบี้ยประกันภัยที่สูงขึ้นด้วยนะ เนื่องจากความเสี่ยงเรื่องสุขภาพที่เพิ่มขึ้นตามอายุ (อันนี้พูดถึงในกรณีที่คุณอายุเยอะแล้ว)

2020.12.21 13:26

Freedom...

ทำไมหลายๆคนชอบถามว่าจะขอเวนคืนประกันชีวิตทำได้ไหม? ผมว่าคุณก็น่าจะรู้คำตอบกันอยู่แล้วนะครับว่ามันทำได้ เพียงแต่ว่าคุณมั่นใจหรือเปล่าที่จะทำแบบนั้น ที่มาถามกันในนี้ ดูในกระทู้ต่างๆก็เพื่อที่จะหาความมั่นใจใช่ไหมล่ะครับ ถ้าคุณมั่นใจว่าจ่ายเบี้ยไม่ไหวแล้วจริงๆก็มั่นใจได้เลยครับว่าควรที่จะเวนคืนหรือทำวิธีใดก็ได้ที่ไม่ต้องแบกภาระจ่ายเบี้ยประกันต่อ

2021.01.15 9:49

Lalamo

@Tomato เสียดายเลยนะคะสำหรับเราการทำประกันชีวิตที่เป็นประกันพวกระยะยาวแบบนี้ต้องคิดดีๆถ้าสมมุติว่าทำไปสักปีสองปีแล้วไปเจอประกันชีวิตตัวอื่นที่ดีกว่าหรือว่าถูกใจกว่ามันจะทำให้รู้สึกเสียดายค่ะ 2 ปีถ้าเราจ่ายปีละ 9000 หรือปีละ 10000 บาท 2 ปีที่จ่ายไปก็ 20000 บาทแล้วเสียดายตังค์แย่เลยค่ะ ถ้าจะทำแล้วว่าหาค่อยๆใช้เวลาหาดีกว่าเสียเวลาหานานหน่อยดีกว่าทำพลาดไปเสียดายกว่าเยอะนะ

2021.03.15 15:16

โมจิ

@Freedom... ก็ใช่ค่ะถ้าในกรณีที่จ่ายเบี้ยไม่ไหวนะ ถ้าจากที่จขกท. ถามมาคือบอกว่าอยากจะเปลี่ยน ถ้าแบบนั้นถึงแม้คุณจะเวนคืนกรมธรรม์นี้ดูเหมือนว่าคุณก็อยากจะซื้อประกันของเจ้าอื่นหรือแบบแผนอื่นแทน ถ้าเป็นกรณีแบบนี้คิดให้ดีๆก่อนนะคะ อันนี้ฝากถึงจขกทนะ แต่ก็ยังขอสนับสนุนความคิดเห็นของคุณ Freedom นะคะ ในกรณีที่มีใครจ่ายเบี้ยไม่ไหว

2021.06.10 7:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ได้ทุนประกัน 3แสนบาท เมื่ออายุครบ90ปี ของ FWD อย่างโครงการประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัยเป็นยังไงบ้าง

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิตของ FWDโครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย เพราะเบี้ยประกันไม่แพง เห็นบางเจ้าไม่ต้องตรวจ

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

กำลังมองหาประกันดีๆ แล้วไม่แพงมาก อย่างของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ให้กับพ่อกับแม่ ทั้งสอง อายุ 60UP ทำได้ไหม

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ FWD ชื่อ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 90 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต

มีอะไรบ้างที่เป็นจุดเด่นของประกันชีวิตของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี