Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากจะได้รับเงินชดเชย 5แสนบาท ต้องทำอย่างไรบ้าง จากการซื้อประกันชีวิตของ ของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

เห็นหลายคนบอกว่าประกันชีวิตของ FWD ปกติแล้วจะมีทุนประกัน มาตรฐานให้เราที่3แสนบาท แต่บางคนบอกว่าอาจจะได้มากสุดถึง5แสนบาท ไม่ทราบว่า กรณีที่เราอยากได้เงินทุน5แสนบาทตามที่เขาบอกเราสามารถทำได้ไหม แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องเสียอะไรเพิ่มเติมไหมเพราะตอนนี้เราจ่ายค่าเบี้ยประกันต่อปี ปีละ8,200 บาท เราซื้อของ 90/20 นะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บ๋อแบ๋

เท่าที่เราเคยอ่านมา ก็มีแค่ทุนประกัน 200,000 บาท กลับ 300,000 บาท บาทนะ จะได้เท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับอายุของผู้ทำประกัน ส่วนถ้าจะได้มากสุดถึง 500,000 บาทน่าจะเป็นกรณีที่คุณจ่ายเบี้ยประกันมานานมากแล้วหลายปี และเมื่อเสียชีวิตก็จะได้รับเงินชดเชย ทางบริษัทจะดูว่า อันไหนมากกว่ากันทุนประกันหรือเงินที่ชำระเบี้ยประกันมาแล้ว คุณก็จะได้เงินส่วนนั้นเมื่อเสียชีวิตไม่น่าจะเป็นคุณแต่หมายถึงครอบครัวของคุณน่ะค่ะ ที่จะได้รับเงินนั้น

2020.11.07 11:37

อูยู

คิดว่าทำได้นะลองปรึกษาตัวแทนประกันดูครับ แต่ว่านะคุณต้องเข้าใจว่าถ้าเพิ่มทุนประกันเป็น500,000บาท คุณต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มตามไปด้วย ตอนนี้คุณจ่ายเบี้ยอยู่ปีละ8,200บาทใช่ไหมครับ ถ้าเพิ่มทุนประกันก็ต้องจ่ายมากกว่า8,200บาท แต่จะจ่ายเพิ่มเท่าไหร่นี่ต้องถามตัวแทนประกันเขาดูนะ แล้วก็อีกอย่างคุณแน่ใจรึป่าวว่าสามารถจ่ายเบี้ยไหวเพราะเบี้ยมันเพิ่มขึ้นถ้าเกิดทำไปแล้ว จ่ายไม่ไหวปัญหามันจะตามมาอีกนะ คิดดีๆ

2020.12.23 6:59

Yui

เราเห็นด้วยกับความคิดเห็นที่บอกว่าถ้าคุณอยากได้ทุนประกันเป็น 5 แสนบาท ก็เหมือนกับเป็นการเปลี่ยนแบบแผนประกันที่คุณเลือกตอนแรก ซึ่งถ้าอยากได้ทุนประกันเพิ่มมันก็จะมีผลกับเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายเพิ่มด้วย เราก็ไม่แน่ใจนะว่าสามารถที่จะเปลี่ยนได้ไหมเพิ่มได้หรือเปล่า แต่ถ้าให้เดา เปลี่ยนได้เพิ่มได้นะเพราะว่าทางบริษัทประกันก็อยากจะให้ลูกค้าจ่ายเบี้ยประกันกับเขาเยอะๆอยู่แล้ว

2021.01.16 7:44

เต่า

@บ๋อเเบ๋ โหเดี๋ยวนี้มีทุนประกันต้องเป็นหลักแสนเลยหรอถ้าเป็นหลักร้อยหลักพันสามารถซื้อประกันได้ไหมกลัวว่าจะไม่มีเงินพอจ่ายประกันไหวแต่ถ้าได้รับการคุ้มครองเยอะเยอะก็น่าสนใจที่จะเอาเงินมาลงทุนคิดว่าประกันเดี๋ยวนี้เน้นเอาเงินเยอะเยอะมารอหูรอตาสำหรับผมเองคิดว่าซื้อน้อยๆแต่ซื้อนานนานน่าจะดีกว่าคุ้มครองได้กว้างกว่าอย่างเช่นประกันชีวิตก็น่าจะจ่ายทุกๆปีเราไม่รู้ว่าเราจะเสียชีวิตเมื่อไหร่หรือว่าป่วยเมื่อไหร่เน้นเอาว่าได้รับการคุ้มครองน่าจะดีกว่า

2021.03.15 15:56

เมที

@เต่า เงินหลักแสนที่ว่านี้เป็นทุนประกันนะครับ ไม่ใช่เบี้ยประกันที่เราจะต้องจ่าย เพียงแต่ว่าถ้าเอาทุนประกันเท่านี้ก็จะเป็นตัวบ่งบอกว่าเราจะต้องจ่ายเบี้ยประกันเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องจ่ายเงินหลักแสนต่อปีนะ สำหรับคนที่ยังไม่เคยทำประกันมาก่อนก็อาจจะเข้าใจผิดได้ ยังไงก็ทำความเข้าใจให้ถูกด้วยนะครับ

2021.06.10 8:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ได้ทุนประกัน 3แสนบาท เมื่ออายุครบ90ปี ของ FWD อย่างโครงการประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัยเป็นยังไงบ้าง

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิตของ FWDโครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย เพราะเบี้ยประกันไม่แพง เห็นบางเจ้าไม่ต้องตรวจ

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

กำลังมองหาประกันดีๆ แล้วไม่แพงมาก อย่างของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ให้กับพ่อกับแม่ ทั้งสอง อายุ 60UP ทำได้ไหม

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ FWD ชื่อ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 90 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต

มีอะไรบ้างที่เป็นจุดเด่นของประกันชีวิตของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี