Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

ผมอยากทำประกันชีวิตมานานแล้วนะครับ ครั้งที่แล้วก็ไปขอทำประกันชีวิตกับเจ้าหนึ่งมาครับ แต่ผลสุดท้ายคือไม่ได้ทำครับ เพราะว่าเขาให้ผมไปตรวจสุขภาพครับ เพราะว่าผมน้ำหนักน้อยกว่ามาตรฐานครับ (เป็นกันทั้งบ้าน งงครับ ) ผลคือเขาบอกว่าทำได้แต่เบี้ยจะเพิ่มมาครับ เลยสงสัยครับว่า ประกัน FWD นี้เขาต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วยไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บ๊วย

ส่วนมากประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพก็ต้องไปตรวจสุขภาพทั้งนั้นและยิ่งถ้าไปตรวจสุขภาพแล้วคุณมีความเสี่ยงที่จะเจ็บป่วยหรือสุขภาพไม่แข็งแรงประกันก็มีสิทธิ์ที่จะขอให้คุณจ่ายเบี้ยประกันเพิ่ม นอกเสียจากว่าจะเป็นการทำประกันให้ผู้สูงอายุซึ่งมักจะมีข้อยกเว้นไม่ต้องตรวจแล้วไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพ ยังไงลองเช็คบริษัทประกันอื่นดูก็ได้นะครับ

2020.11.09 8:19

ซอล

น้ำหนักน้อยกว่ามาตรฐานดูเหมือนจะเป็นปัญหาในการทำประกันชีวิตนะ เเล้วเราก็ไม่แน่ใจด้วยว่าประกันตัวนี้เขามีตรวจสุขภาพหรือไม่ แต่ถ้าไม่มียังไงคุณก็ต้องบอกอยู่ดีว่ามีโรคอะไรหรือป่าวในตอนทำประกัน ถ้าเกิดว่าคุณทำประกันตัวนี้จริงแล้วทางบริษัทประกันเขาอนุมัติให้ผ่านแต่ว่าต้องเพิ่มเบี้ยประกันคุณก็ยอมเขาเถอะ เพราะว่าประกันเจ้านี้เบี้ยเขาถูกจริงๆค่ะ

2020.12.23 8:45

Go2021

ก็ก้ำกึ่งนะครับ เพราะว่าอันนี้มันเป็นประกันชีวิต แล้วส่วนมากประกันชีวิตเขาก็ไม่ค่อยเน้นเรื่องการตรวจสุขภาพ แต่เขาก็ไม่ปล่อยผ่านนะเขาก็มีการสอบถามเรื่องสุขภาพของคุณเหมือนกันก็คืออาจจะต้องให้ข้อมูลหรือตอบคำถามสุขภาพบ้าง แล้วก็สำหรับคนที่มีปัญหาสุขภาพอยู่แล้ว ประกันเขาก็จะพิจารณาอีกทีหนึ่งว่าจะให้ความคุ้มครองกับคุณ แบบไหนยังไง?

2021.01.16 7:48

เต่า

@บ๊วย ก็จริงนะครับเพราะว่าถ้าเราเสี่ยงที่จะป่วยแล้วก็เสี่ยงที่จะต้องให้บริษัทจ่ายเงินค่าประกันเรามากๆเค้าอาจจะพิจารณาว่าไม่รับที่ผ่านนะครับก็เลยเป็นปกติที่ต้องไปตรวจสุขภาพแต่ถ้าคุณเป็นคนที่มีสุขภาพดีอยู่แล้วซื้อไว้ก็ดี เพราะว่าคุณไม่รู้ว่าวันไหนคุณจะป่วยหรือว่าคุณจากเกิดทรุดโทรมจากการทำงานหนักเผื่อไว้ครับเพราะวันนึงอาจจะต้องพึ่งประกันตัวนี้ก็ได้เลยนอกจากออกกำลังกายกินอาหารที่มีประโยชน์ก็มีประกันไว้ช่วยถ้ามีก็ดีครับ

2021.03.15 15:57

นักเก็ต

@บ็วย อันนี้ไม่รู้นะครับแต่บางบริษัทก็ไม่ต้องตรวจ หรือไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพโดยที่เป็นวัยทำงานอยู่ก็ตามจะเป็นประกันที่ซื้อไว้สำหรับเคลมบางโรคที่เป็นยากหรือว่า ประกันอุบัติเหตุแบบนี้มั้งไม่รู้เหมือนกันถ้าเป็นประกันสุขภาพส่วนใหญ่แล้วเขาก็จะอาจจะถามคุณนิดหน่อยว่าคุณมีสุขภาพยังไง แข็งแรงดีไหมชีวิตประจำวันเป็นยังไงแล้วถ้าคุณอยู่ในข่ายที่เสี่ยงนักเข้าน่าจะขอให้คุณไปตรวจสุขภาพอันนี้ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่แต่ถ้าขอตรวจสุขภาพก่อนที่สมัครประกันอันนี้ผมรู้สึกไม่ค่อยได้เจอนะ

2021.04.21 15:8

XO

@ซอล เพิ่งจะรู้นะว่าน้ำหนักโดยส่วนของเรามีผลกับเบี้ยประกันด้วย ไม่ใช่สิมีผลกับการทำประกัน แต่ประกันบางอย่างถึงแม้ไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่ส่วนมากก็มักจะให้เราตอบคำถามสุขภาพตามความเป็นจริงนะ ถ้าเราไม่บอกตามความเป็นจริงแต่บางครั้งบริษัทประกันไปเช็คประวัติการรักษาที่โรงพยาบาลเราอาจจะไม่ได้รับความคุ้มครองคือถูกยกเลิกได้

2021.04.26 15:48

Poompui

@ซอล เรื่องน้ำหนักตัวที่น้อยกว่าปกติ พอจะรู้อยู่บ้างค่ะว่าบริษัทประกันอาจจะไม่คุ้มครองให้ แต่ที่เห็นด้วยกับคุณก็คือว่าถึงแม้ประกันชีวิตบางตัวเนี่ยไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่ก็จะมีการตอบคำถามสุขภาพ ซึ่งเราก็ต้องตอบตามความเป็นจริงเพราะสุดท้ายแล้วน่ะบริษัทประกันเขาก็จะไปเช็คประวัติการรักษาของเราได้อยู่ดีที่โรงพยาบาล

2021.05.12 5:30

OppO??

เดี๋ยวนี้จะทำประกันชีวิตยังต้องตรวจสุขภาพกันด้วยเหรอครับ ตอนที่ผมทำไม่เห็นต้องไปตรวจเลยหรือว่าทำกันคนละบริษัท แล้วนี่เจ้าของกระทู้ได้ทำประกันชีวิตกับบริษัทไหนไปหรือยังครับ เห็นว่าครอบครัวของคุณทุกคนน้ำหนักก็น้อยประมาณนี้อยู่แล้ว อย่างนั้นก็ทำประกันกันลำบากทุกคนเลยสิครับ ยังไงขอให้ได้ทำประกันกันทุกคนนะครับ

2021.05.16 8:45

วิทย์

ก็มีความคิดเห็นต่างๆนาๆนะครับ ผมก็ไม่รู้จะฟังใครดีเพราะส่วนมาก ก็มาคอมเม้นแบบ ไม่ได้ให้รายละเอียดลึกเท่าไหร่ เราก็ดูเหมือนว่าหลายคนก็ไม่รู้ว่า ประกันของ f w d เขาจะพิจารณายังไงกับกรณีของผม สุดท้ายแล้วสงสัยผมจะต้องไปติดต่อตัวแทนประกันเองแล้วล่ะ แต่ก็เข้าใจได้นะในบางกรณี ก็ตอบยากแล้วก็ให้คำแนะนำยากอยู่เหมือนกัน

2021.06.11 6:34

จันทิมา

น้ำหนักน้อย แต่สุขภาพเข็งแรงก็ไม่ต้องตรวจก็ได้นะคะ ไม่ใช่ว่า พอเจอเรามีปัญหาอะไรก็ให้เราวิ่งไปตรวจ ถามหน่อยคะว่า ถ้าไปตรวจสุขภาพ ประกันเขา จะจ่านค่าตรวจให้เราไหมคะ หรือว่าเราต้องควักจ่ายเอง แต่ถ้ากรณีแบบนี้เคยเจอคะแจ้งข้อมูลสุขภาพไม่ครบแล้วทำประกัน ปรากฏว่าพอไปรักษา ประกันพบว่าเราเคยเป็นโรคนี้มาก่อนแล้ว แบบนี้ซวยเลยคะ

2021.06.28 7:20

Santii

ตามปกติประกันชีวิตส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยตรวจกันนะ ไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกครับถ้าอยากทำก็ต้องทำตามเงื่อนไขเค้าไป ถ้าไม่สะดวกก็หาที่อื่นทำ ประกันเดี๋ยวนี้มีเยอะแยะให้เลือกครับ ไม่ต้องไปซีเรียสเลย ว่าแต่ทำไมจขกทคิดอยากทำประกันชีวิตไว้หรอครับ ผมว่าทำประกันสุขภาพน่าจะดีกว่าไหมครับช่วงนี้มีโรคระบาดกันเยอะอยู่ ???

2021.07.24 13:7

PermPerm

ถ้ามีตัวแทนประกันที่พอจะรู้จักกันอยู่บ้าง น่าจะคุยกันง่ายนะครับ ใครที่อยากซื้อประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพลองถามคนที่คุณรู้จักหรือญาติๆว่ามีตัวแทนประกันที่พอจะรู้จักบ้างมั้ย แล้วไปคุยกับตัวแทนประกันคนนั้นดูว่าจะสามารถทำอะไรได่บ้าง ถึงจะซื้อประกันได้แบบที่ไม่ต้องยุ่งยากมากนัก เจอตัวแทนประกันบริษัทไหนก็ลองคุยดูก่อนครับ

2021.07.28 8:22

แดนชัย

เดี่ยวนี้ไม่ค่อยมีแล้วที่ซื้อประกันแล้วต้องไปตรวจสุขภาพ ถ้าเป็นเมื่อก่อนน่าจะมีแต่ตอนนี้เขาไม่ต้องแล้ว เพียงแค่เรากรอกข้อมูลที่เป็นจริงเรื่องสุขภาพของเราเท่านั้นก็พอแล้ว แล้วถ้าใครคิดว่ากรอกแบบโกหก ก็ต้องระวังด้วยนะครับ เพราะถ้าเราเคลมประกันแล้วเขาทราบเรื่องปัญหาสุขภาพของเราก่อนที่จะซื้อประกัน เขายกเลิกแถมแจ้งความด้วยนะครับ

2021.08.27 15:27

มรกต

ประกันไม่ต้องตรวจสุขภาพคะ แต่เราต้องกรอกข้อมูลส่วนตัวของเราให้ถูกต้องคะ อย่าง สมมุติว่าเราเคยด้วยด้วยโรคร้ายแรง เราก็ต้องเขียนแข้งเขาไปคะ ถ้าเราไม่ได้แจ้ง แล้วเราเสียชีวิต เขามาทราบว่าเราเสียชีวิตเพราะโรคที่เคยเป็นมาก่อน ประกันของเรา ก็จะเป็นที่สิ้นสุดในทันทีเลยคะ ต้องซื้อสัตย์ เวลาที่เรากรอกข้อมูลเรื่องสุขภาพของเรา

2021.09.17 13:45

แอน

ขอบคุณมากเลยนะคะคุณมรกต คำอธิบายของคุณชัดเจนมากทีเดียว อย่างน้อยเราก็สบายใจได้แล้วว่าถ้าเราจะทำประกันชีวิตเราไม่ต้องตรวจสุขภาพ แค่ต้องกรอกข้อมูลตามความจริงเท่านั้น อยากรู้หน่อยนะคะว่าถ้าแบบนี้ผู้สูงอายุก็เหมือนกันไหมคะ เรากำลังสงสัยว่าถ้าแม่ของเราสุขภาพไม่ค่อยดีแบบนี้จะสามารถที่จะสมัครประกันชีวิตได้ไหม

2021.09.18 1:54

มายอง_เนส

@Go2021 ก็เป็นแบบนั้นค่ะ ปกติประกันชีวิตไม่เน้นการตรวจสุขภาพ นอกจากว่าบางคนมีโรคประจำตัวที่ชัดเจน แต่ก็แล้วแต่ว่าเค้าจะพิจารณาว่ายังไง ว่าจะคุ้มครองมั้ย? ถ้าเกิดว่าเสียชีวิตด้วยโรคนี้ ส่วนมากเราคิดนะว่าถ้าเป็นโรคที่ไม่อันตรายถึงชีวิตมากก็คงไม่ยกเว้นความคุ้มครองหรอก นอกจากโรคร้ายแรงจริงๆก็ไม่แน่ ไม่มีโอกาสน้อยที่เค้าจะไม่คุ้มครอง

2021.09.24 12:4

นฤเทพ

ถ้าเราคุยกับทางตัวแทนประกันของเราก้น่าจะไม่ต้องไปตรวจก็ได้นะ เพราะเดี่ยวนี้เรื่องการตรวจสุขภาพไม่ค่อยจะมีเท่าไรแล้วละครับ เพราะเขาสามารถให้เราทำได้หมดครับเพียงแต่ว่าเราต้องแจ้งข้อมูลการเจ็บป่วยของเราลงในเอกสารทางเราครับ แล้วถ้าสมมุติว่าเราไม่ได้ลงเรื่องนี้ไว้แล้วเขามาทราบภายหลังประกันของเราก็จะโดนยกเลิกทันทีแถมเบี้ยประกันที่จ่ายก็จบด้วย

2022.01.31 12:21

ทัตพล

ถ้าให้เราไปตรวจสุขภาพ แล้วใครจะเป็นคนที่จ่ายเงินสำหรับค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เหรอ FWD เป็นคนจ่ายหรือว่าเราต้องควักเงินของเราจ่ายเอง ถ้าเป็นอย่างหลัง คิดว่าไปหาประกันของเจ้าอื่นดีกว่า มีหบายเจ้าที่เราสามารถทำได้เลยโดยที่เราไม่ต้องไปตรวจสุขภาพ นี่เราก็งงๆนะว่าทำไมต้องให้คุณไปตรวจสุขภาพด้วย ถ้าไม่ให้ทำก็บอกตรงๆก็ได้นิ

2022.02.06 13:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ได้ทุนประกัน 3แสนบาท เมื่ออายุครบ90ปี ของ FWD อย่างโครงการประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัยเป็นยังไงบ้าง

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิตของ FWDโครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย เพราะเบี้ยประกันไม่แพง เห็นบางเจ้าไม่ต้องตรวจ

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

กำลังมองหาประกันดีๆ แล้วไม่แพงมาก อย่างของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ให้กับพ่อกับแม่ ทั้งสอง อายุ 60UP ทำได้ไหม

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ FWD ชื่อ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 90 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต

มีอะไรบ้างที่เป็นจุดเด่นของประกันชีวิตของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิต ของ FWD ถึงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักในตลาดประกันชีวิต ทั้งๆที่เบี้ยประกันถูกกว่าบางเจ้าในตลาดบ้านเรา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี