Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนนี้ต้องการที่จะเอาเงิน ที่ทำไว้กับ ประกันชีวิต ของ FWD ออกมาใช้บ้างในช่วงนี้ไม่ทราบว่าสามารถที่จะทำได้ไหม

ในตัวประกันของ FWD ที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย มีสามแบบให้เลือก แต่ทั้งสามจะคืนทุนประกันให้กับคนที่ซื้อ ต้องอายุ90ปีเท่านั้นถึงจะได้เงิน ส่วนนี้ แต่ถ้าช่วงนี้เราต้องการเงินออกมาใช้บ้างได้ไหม เหมือนเคยได้ยินมาว่าประกันชีวิตบางเจ้าเขามีปล่อยเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำให้กับคนที่ซื้อประกันชีวิตด้วย ไม่ทราบว่าได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มัทฉะ

ถ้าประกันชีวิตระยะยาวจะน้อยมากนะที่จะให้เราเอาเงินออกมาใช้ ถ้าเงื่อนไขเขาไม่ระบุว่ามีเงินปันผล หรือรับเงินคืนรายปีอะ แล้วถ้าจะเอาเงินคืนจริงๆ คือจะต้องเวนคืน หรือยกเลิกซึ่งไม่ควรทำเลยมันออกจะไม่คุ้มกัน ยิ่งจ่ายเบี้ยมานานๆแล้วยิ่งไม่ควรทำค่ะ ถ้าอยากได้เงินมาใช้ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลดีกว่ามั้ยคะ? และหาวิธีลดเบี้ยประกันชีวิตดู

2020.11.09 8:28

ชาเขียว

จริงๆตอนแรกผมก็มีความเห็นเหมือนคุณมัทฉะแหละ แต่พอได้ไปหาข้อมูลมาความเห็นผมก็เปลี่ยนทันทีเลยครับ ที่ผมหาข้อมูลมาเขาบอกว่าทำได้นะ โดยที่เรายังได้รับความคุ้มครองเหมือนเดิมอยู่ ถ้ากรมธรรม์มีผลบังคับใช้และมีมูลค่าเงินสดตามกรมธรรม์ คุณสามารถขอกู้ได้ครับ แต่ในเรื่องดอกเบี้ยผมไม่รู้ว่าแพงหรือถูกนะเขาบอกว่าอัตราดอกเบี้ยตามเงื่อนไขกรมธรรม์

2020.12.24 4:24

i_Rin

อยากจะทำแบบนั้นเหมือนกันเลยค่ะ มีประกันชีวิตอยู่ตัวหนึ่งที่ทำเอาไว้ แต่ค่อนข้างจะจ่ายเบี้ยประกันในระยะกลางๆ ก็คือประมาณ 20 ปี ตอนนี้ก็จ่ายมาแล้วประมาณเกือบจะ 10 ปีแล้วค่ะ 8 หรือ 9 ปีนี่แหละ แล้วก็ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันค่ะว่าเราจะดึงเงินค่าเบี้ยประกันที่เราเคยจ่ายไปแล้วออกมาใช้บ้างได้ไหม คิดว่าตอนนี้หลายคนก็คงเดือดร้อนเหมือนกับเรานี่แหละ

2021.01.16 7:51

ตุ่น

@มัทฉะ ใช่ครับไม่ต้องไปยึดติดว่าต้องจ่ายประจำเป็น 10 ปี 20 ปีหรอกครับแค่หาประกันสักตัวที่คุ้มครองคุณในปีนั้นนั้นคุณลองคิดสิ ว่าปีปีหนึ่งคนมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปตั้งเยอะห้าปีที่แล้วคุณไม่เคยป่วยเลยปีนี้คุณอาจจะป่วยหนักหรือถึงขั้นกับต้องรักษาตัวเป็นปีๆมันไม่แน่นอนหรอกครับถ้าคุณจะซื้อประกันตัวนี้คุ้มครองทุกโรคที่จะเกิดขึ้นในอนาคตห้าปี 10 ปีหรือ 20 ปีมันอาจจะต้องมีค่าใช้จ่ายแพงมากแต่ถ้าคุณประเมินตัวเองในปีนั้นนั้นแล้วก็ซื้อคิดว่าจะช่วยประหยัดมากครับ

2021.03.15 15:57

วิทย์

@ชาเขียว ใช่ครับผมก็เคยอ่านมาเหมือนกันว่าสามารถที่จะกู้เงินกรมธรรม์ได้ โดยเฉพาะประกันชีวิตระยะยาวก็จะทำวิธีนี้ได้มากกว่าประกันชีวิตระยะสั้น ก็เลยอยากจะฝากจขกทนะครับว่าสามารถที่จะทำได้ถ้าอยากเอาเงินของประกันที่ทำไว้มาใช้ก่อนในช่วงนี้ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าคุณจ่ายเบี้ยประกันมานานแค่ไหนแล้ว ต้องคิดคำนวณด้วยว่ามันคุ้มไหมกับดอกเบี้ย

2021.06.11 6:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ได้ทุนประกัน 3แสนบาท เมื่ออายุครบ90ปี ของ FWD อย่างโครงการประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัยเป็นยังไงบ้าง

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิตของ FWDโครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย เพราะเบี้ยประกันไม่แพง เห็นบางเจ้าไม่ต้องตรวจ

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

กำลังมองหาประกันดีๆ แล้วไม่แพงมาก อย่างของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ให้กับพ่อกับแม่ ทั้งสอง อายุ 60UP ทำได้ไหม

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ FWD ชื่อ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 90 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต

มีอะไรบ้างที่เป็นจุดเด่นของประกันชีวิตของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี