Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จ่ายเบี้ยประกันให้ที่บ้านมาแล้ว 8ปี ปีหนึ่งต้องจ่ายประมาณ 3หมื่นบาท แต่ตอนนี้ไม่สามารถจ่ายได้แล้ว จะหยุดจ่ายก็เสียดายเงิน ทำไงดี

ช่วยเสนอความคิดด้วยคะ ตอนนี้สามีกำลังเครียดเรื่องของการจ่ายเบี้ยประกัน คะ ทุกปีสามีจ่ายให้ทั้งหมดเลยคะ ทุกคนในบ้าน จ่ายมาแล้ว8ปี แต่ ต้นปีหน้าก็จะถึงกำหนดแล้วคะ ยังหาเงินไม่ได้เลย สามีมาคุยว่าจะทำไงดี ถ้าไม่จ่ายก็เสียดายเงินที่ส่งไป8ปี มีความคิดเห็นยังไงบ้างคะเกี่ยวกับเรื่องนี้ เราเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยสิคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ลูกท้อ

จากคำถามของคุณทำให้ตอบยากอยู่เหมือนกันนะคะไม่รู้ว่าคุณซื้อประกันของบริษัทอะไรแบบแผนประกันแบบไหน และมีกำหนดระยะเวลาชำระเบี้ยประกันกี่ปี แต่ขอตอบแบบคร่าวๆละกันนะคะสำหรับคนที่จ่ายเบี้ยประกันไม่ไหว รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้หลายคนก็เป็นเหมือนกับคุณ จริงๆแล้วมีวิธีอื่นนอกจากยกเลิกค่ะ ลองขอขยายระยะเวลาเพื่อลดเบี้ยประกันลง ก็ได้นะคะ

2020.11.09 14:28

ลูกจ๋า

โอ้โห สามีคุณรับภาระหนักจริงๆนะคะ ถ้าไงลองขอลดทุนประกันดูดีไหมคะ ถ้าเกิดว่าคุณยังเห็นว่าประกันตัวนี้มีข้อดีอยู่นะ ลองขอลดทุนประกันดูค่ะแต่ว่านะเมื่อเราทำอย่างนี้แล้วอาจทำให้เราถูกตัดสิทธิ์บางอย่างออกไป หรือลดสิทธิ์การเสียเงินตามฐานภาษี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่ข้อตกลงของแต่ละบริษัทค่ะ และถ้าจะให้ดีลองปรึกษากับตัวแทนประกันก่อนก็ดีนะคะเผื่อเขาจะแนะนำอะไรคุณได้

2020.12.25 7:24

O jicha

ฟังดูแล้วก็น่าปวดหัวแล้วก็เครียดตามเลยนะครับ เข้าใจแล้วครับว่ามันน่าเสียดายขนาดไหนก็คนจ่ายมาต่อเนื่องแล้วตั้งแต่ปี ปีละ 30,000 ไม่ใช่น้อยๆเลยครับ ถ้าจะทิ้งก็คงจะเสียดาย เสียดายแทนเลยเนี่ย แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะแนะนำคุณพี่ไงนะครับ เพราะว่าแต่ละคนก็จะมีวิธีจัดการไม่เหมือนกันแล้วก็วิธีที่สามารถจัดการได้ก็ไม่เหมือนกันด้วย ผมว่าพี่ลองปรึกษาบริษัทประกันดูไหม?

2021.01.18 10:15

Mac

@ลูกท้อ เพิ่งรู้นี่แหละค่ะว่ามีวิธีนี้ด้วยเราไม่กล้าทำประกันชีวิตอยู่นานเพราะคิดว่าถ้าจ่ายค่าเบี้ยประกันไม่ไหวเราก็จะต้องเสียค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปก่อนหน้านี้ทั้งหมดเลยเพิ่งรู้ว่าเราสามารถขอขยายระยะเวลาเพื่อลดเบี้ยประกันลงได้ถ้ามีตัวเลือกแบบนี้อาจจะทำให้ทำการประกันชีวิตง่ายขึ้นเยอะเลยนะคะยิ่งสภาพเศรษฐกิจในช่วงนี้ด้วยแล้ว จะได้กับทุกประการเลยหรือเปล่าเนี่ยสิ

2021.03.16 14:21

วุ้น

ก็ต้องดูไปตามสถานการณ์ของจขกทนะคะ บางครั้ง การใช้วิธีอื่นที่ไม่ใช่การเวนคืนกรมธรรม์สำหรับบางคนก็ทำได้ยาก ถ้าจะขอขยายระยะเวลาชำระเบี้ย สุดท้ายเวลานั้นก็ต้องวนกลับมาอยู่ดีถ้าช่วงนั้นการเงินยังไม่ค่อยดี ก็ลำบากอีกเหมือนกัน แต่ถ้าดูเหมือนว่าคุณจ่ายเบี้ยประกันมาแล้ว 8 ปีถ้าจะเวนคืนก็คงได้เงินคืนอยู่บ้างนะคะ วิธีนี้อาจจะดีกว่าสบายใจกว่าก็ได้

2021.06.11 6:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ได้ทุนประกัน 3แสนบาท เมื่ออายุครบ90ปี ของ FWD อย่างโครงการประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัยเป็นยังไงบ้าง

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิตของ FWDโครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย เพราะเบี้ยประกันไม่แพง เห็นบางเจ้าไม่ต้องตรวจ

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

กำลังมองหาประกันดีๆ แล้วไม่แพงมาก อย่างของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ให้กับพ่อกับแม่ ทั้งสอง อายุ 60UP ทำได้ไหม

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ FWD ชื่อ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 90 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต

มีอะไรบ้างที่เป็นจุดเด่นของประกันชีวิตของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี