Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าปีนี้ไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันชีวิตได้ ทางของ FWD มีแผนอะไรสำรองสำหรับเราบ้างไหม เพื่อที่จะส่งเบี้ยต่อไปได้

พ่อแม่คงเจอเรื่องคล้ายๆกัน คือไม่สามารถจ่ายได้ในช่วงนี้ ตอนนี้คิดว่าหลายบ้านที่ทำประกันคงเครียดกันแน่ๆ เราเองก็เป็นแบบนั้นด้วยคะ เราเลยอยากทราบคะว่า ถ้าเรามีปัญหาเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันในช่วงนี้ ทางประกันของ FWD พอที่จะช่วยเหลืออะไรเราบ้างไหม เพราะเราเองก็ไม่อยากหยุดจ่ายคะเสียดายเงินที่ส่งไปนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ลูกท้อ

จ่ายไม่ไหวเหมือนกันนะค่ะตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะทำยังไง เคยถามคนที่มีประสบการณ์เขาก็บอกว่าไม่ต้องเวนคืนหรือยกเลิกก็ได้มีวิธีอื่นอีกหลายอย่างแต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าแบบแผนประกันของเราที่เราทำอยู่เนี่ยเหมาะกับวิธีไหน เขาแนะนำให้ไปปรึกษาบริษัทประกันที่เราซื้อโดยตรง เพื่อไม่ให้เสียลูกค้าไปบริษัทประกันจะช่วยเราเต็มที่เพื่อให้เราสามารถจ่ายเบี้ยประกันต่อไปได้นี่ก็ว่าจะไป สอบถามและปรึกษาดูเหมือนกันค่ะ

2020.11.09 14:29

ลูกจ๋า

คอมเม้นท์แรกพูดถูกแล้วค่ะว่าไม่ต้องเวนคืนก็ได้แล้วจริงๆมันก็ยังมีวิธีอื่นๆอีกหลายวิธีเลยค่ะ เช่น ขอลดทุนประกัน ขอเปลี่ยนงวดชำระเบี้ยประกัน หรือแม้กระทั่งขอกู้เงินจากกรมธรรม์ตนเองก็ได้นะ อ้ะ คิดไม่ถึงใช่มั้ยล่ะคะว่าสามารถทำแบบนี้ได้ แต่การขอกู้เงินเนี่ยมันก็จะมีดอกเบี้ยเพิ่มเข้ามาอีกนะที่เราต้องจ่าย ลองคิดดูว่าไหวไหม

2020.12.25 7:48

O jicha

ใช่ครับมันมีหลายๆวิธีคุณก็ต้องเลือกดูว่าคุณสะดวกที่จะใช้วิธีไหน ตอนนี้ผมจ่ายเบี้ยประกันชีวิตไม่ไหวตอนแรกผมก็คิดแต่จะเวนคืนเหมือนกันแต่พอได้ลองถามบริษัทประกันแล้วว่าจะทำวิธีไหนดีเขาก็แนะนำมาเยอะแยะมากมาย วิธีหนึ่งที่ผมใช้ก็คือขอลดทุนประกันครับ ทำให้ผมจ่ายเบี้ยน้อยลงด้วย แล้วก็ยังจ่ายไหว ทำวิธีที่ก็สบายใจดี

2021.01.18 10:17

แบรี่

@ลูกท้อ หรือว่าไปปรึกษาดูก็น่าจะดีนะคะเพราะว่าถ้าทำประกันจ่ายค่าเบี้ยประกันไปหลายปีแล้วก็เสียดายมันก็อย่างที่คุณว่ามันก็ถูกบริษัทประกันก็ไม่อยากเสียลูกค้าหรอกค่ะเพราะมันเป็นธุรกิจไม่ใช่แบบซื้อมาขายไปแต่เป็นธุรกิจระยะยาวลูกค้าที่ทำก็เหมือนเป็นการลงทุนด้วยถ้าไปปรึกษาอาจจะมีวิธีขยายหรือว่าลดค่าเบี้ยประกันก็ได้นะคะลองไปดู น่าจะดีกว่าเลิกไปดื้อๆเลย แบบนั้นนะเสียดายแย่

2021.03.16 14:21

P.เสือ

คือถ้ากำลังทางการเงินของเราไม่ไหวอ่ะครับ เราก็อย่าไปฝืนเลย ถึงแม้จะมีวิธีอื่นๆช่วยแก้ไข ถ้าเราไม่สามารถจ่ายเบี้ยไหว แต่วิธีอื่นๆก็มีเงื่อนไขที่เราจะต้องรับผิดชอบกับผลที่ตามมา สุดท้ายเราก็ต้องจ่ายเบี้ยประกันอยู่ดี ไม่มีหรอกครับที่ไม่จ่ายแล้วยังได้ความคุ้มครองอยู่เพียงแต่อาจจะเปลี่ยนวิธีหรือเป็นเงื่อนไข

2021.05.15 7:24

0_0 อ๋อมแอ๋ม

เป็นอีกปัญหาที่หลายคนเจอในช่วงสถานการณ์อย่างนี้ ก็คือ เรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกัน ลำพังค่ากินค่าใช้จ่ายในแต่ละวันก็หายากแล้ว ยังมีค่าเบี้ยประกันอีก ซึ่งถามว่ามันสำคัญมั้ย ก็สำคัญค่ะ ไม่มีใครอยากหยุดจ่ายหรอกเพราะว่ามันก็เป็นอีกตัวช่วยเมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิดกับเรา ถ้าใครกังวลอยู่ก็ทำตามคำแนะนำจากคอมเม้นท์ด้านบนนะคะ

2021.05.19 16:27

ชนันท์

@P.เสือ ก็เป็นอีกมุมนึงที่ควรจะฟังเอาไว้บ้างนะครับในสิ่งที่คุณพูด สำหรับใครที่มีปัญหาการจ่ายเบี้ยประกันตอนนี้ คือถ้าไม่ไหวจริงๆก็อย่าฝืนเลย แต่ก่อนที่จะตัดสินใจอะไรผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ @ลูกท้อ นะครับ คำว่าการศึกษาตัวแทนประกันก่อนเขาก็จะช่วยแนะทางออกให้เราแต่ถ้าทางออกที่เขาแนะนำมาเราก็ยังรู้สึกลำบากใจ ก็ปฏิเสธได้ครับ ที่สำคัญคือปรึกษาพูดคุยก่อนดีกว่า

2021.06.11 7:0

Salisa

จขกทต้องลองประเมินตัวเองดูนะคะว่าช่วงนี้เป็นยังไงรายได้ของเรา??? เพราะว่าตอนนี้มันเป็นช่วง covid ซึ่งเราก็ไม่รู้ทิศทางของเศรษฐกิจต่อๆไปวันข้างหน้าว่าจะเป็นยังไง ต้องดูด้วยว่าเราสามารถที่จะจ่ายไหวไหม จริงๆให้ใครก็เสียดายทั้งนั้นเลยค่ะถ้าจ่ายมาได้สักพักแล้ว แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ควรที่จะขอเวนคืนกรมธรรม์ก็ได้นะคะ อย่างน้อยก็ยังได้เงินคืนมาบ้าง

2021.07.25 12:35

พี่ไอน้ำ

ตอนนี้เจ้าของกระทู้ยังส่งค่าเบี้ยประกันคุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า Whole Life Extra ของ FWD ได้อยู่มั้ยคะ? เห็นมีคนเข้ามาแนะนำหลายคอมเม้นท์ เจ้าของกระทู้เลือกวิธีไหนในการพักการจ่ายชั่วคราวเหรอ แล้วตอนนี้กลับมาจ่ายเหมือนเดิมแล้วมั้ยอะคะ หลายคนน่าจะมีปัญหาคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้นี่แหละ ทำงานหาเงินยาก ก็เลยเก็บเงินยากไปด้วย

2021.07.30 8:9

พันธ์ศักดิ์

ของผมเป็นเหมือนกันครับ ตอนแรกก็กะว่าจะเวนคืนแล้วครับ แต่ทางตัวแทนบอกว่าถ้าเวนคืนตอนนี้ อาจจะไม่คุ้มครับ ตัวแทนเลยเสนอให้ผมจ่าย 3เดือนหรือว่า2เดือนครั้งดูครับ ค่าเบี้ยอาจจะเพิ่มมาแต่ก็สามารถจ่ายได้ครับ ไม่ได้จ่ายเป็นก้อนใหญ่ แบ่งจ่ายแบบนี้โอเคเลยครับ แต่ก็ยังเสียวๆนะครับว่าว่างช่วงนี้ ล๊อคดาวน์ อีกแล้วครับ

2021.08.24 7:54

อนันศักดิ์

ต้องทราบก่อนครับว่า ที่บอกว่าจ่ายไม่ได้ คือการจ่ายเป็นปีใช่ไหมครับ แล้วถ้าสมมุติว่าคุณเป็นจากการจ่ายเบี้ยประกันแบบรายปีมาเป็นการจ่ายแบบ 3เดือนครั้ง หรือว่า 6เดือนครั้ง แบบนี้ ยังสามารถจ้ายได้อยู่ไหมครับ แต่ถ้าจะ หยุดจ่ายแบบที่เพื่อนแนะนำ ถ้าเป็นความเห็นของผมนะครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะทำแบบที่ว่านะครับ เสียเวลาการจ่ายด้วยครับ

2021.09.19 14:49

Wit.25

อยากรู้หน่อยครับว่าช่วงนี้มีใครสมัครประกันชีวิตแล้วเค้ามีคุ้มครองโควิดบ้าง?? ผมกำลังหาประกันชีวิตแบบนี้อยู่ครับ เพราะว่าตอนนี้สนใจจะออมเงิน (ระยะสั้น) อยากรู้หน่อยนะครับว่ามีตัวไหนที่น่าสนใจบ้าง.... ผมชอบลงทุนหลายๆรูปแบบ เพราะอยากมีรายได้เพิ่ม ทุกอย่างครับไม่ว่าจะเป็น ออมทอง ฝากธนาคาร เล่นหุ้น เหลือแต่ทำประกันนี่เเหละยังไม่เคยทำ

2021.09.23 1:33

Boom999

ก็รอให้เจ้าของกระทู้มาเล่าต่อนะว่าตกลงจัดการกันยังไง แต่เราเดาว่าคงจัดการได้แหละ การจ่ายเบี้ยประกันมันไม่เหมือนกับการจ่ายหนี้นะ คือเราไม่ได้เป็นหนี้ไงเราซื้อประกัน ถือว่าเราเป็นลูกค้าคนนึง บริษัทประกันเขาก็คงจะพยายามหาวิธีให้เรา เพื่อทำให้เราไม่ต้องเวนคืนรถยกเลิก ก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าจขกทเลือกใช้วิธีไหน

2021.09.27 13:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี