Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ช่วงโควิดที่ผ่านมาที่บ้านรายได้หายไปหมดเลยคะ มีผลถึงตอนนี้เลยคะ จะสิ้นปีแล้วที่บ้านกังวลเกี่ยวกับการจ่ายเบี้ยประกันที่ทำไว้อย่างเขาเรา ทำกับ FWD โครงการประกันคุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) แบบ 99/5+ประกันเสริมค่าเบี้ยที่ต้องจ่ายคือ 30,000 บาทต่อปีคะ จะยกเลิกก็เสียดาายคะเพราะทำมาแล้ว จะถึงครึ่งทางละ ตอนนี้อยากปรึกษาคะว่าทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ลูกท้อ

นั่นน่ะสิคะ เรื่องของเบี้ยประกันชีวิตเป็นอะไรที่เป็นปัญหารุมเร้าและน่าปวดหัวมากในตอนนี้ ก็ทำยังไงได้ก็มันเป็นเบี้ยประกันที่สูงกว่าเบี้ยประกันอื่นๆทั้งหมด แล้วส่วนมากหลายคนก็จ่ายเป็นก้อนหรือจ่ายรายปีเดี๋ยวนี้การเก็บเงินก้อนใหญ่ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ เข้าใจจริงๆนะคะว่าเจ้าของกระทู้รู้สึกยังไง ขนาดดิฉันเองยังไม่เคยมีประกันชีวิตนะคะแค่ประกันอุบัติเหตุที่ต้องจ่าย ทุกเดือน ก็แทบจะจ่ายไม่ไหว

2020.11.09 14:31

ลูกจ๋า

ลองขอเปลี่ยนเป็นจ่ายรายเดือนดีไหม ยังดีกว่าต้องมานั่งหาเงินก้อนโตไปจ่ายทีเดียวนะ หรือไม่ก็ต้องขอกู้เงินจากกรมธรรม์ของตัวเองอะแต่มันจะมีดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายเพิ่มเอา แต่วิธีที่ดีที่สุดเลยนะเราว่าปรึกษากับตัวแทนประกันน่าจะดีกว่าเขาน่าจะหาทางออกให้คุณได้ เราเองก็ไม่เคยมีประสบการณ์แบบคุณด้วยก็เลยแนะนำอะไรไม่ได้มากได้แต่หาข้อมูลจากที่อื่นมาช่วยแค่นั้น

2020.12.26 5:53

O jicha

เหมือนว่าปัญหาการจ่ายเบี้ยประกันชีวิตไม่ไหวจะเป็นปัญหาของหลายๆบ้านหลายๆครอบครัวเลยนะเนี่ย ทำไม่ต้องเครียดไปหรอกครับมันมีทางออกอยู่ เพียงแค่คุณต้องยอมรับความจริงหน่อยถ้าจ่ายไม่ไหวก็คือไม่ไหวแล้วก็ไปบอกกับบริษัทประกันตรงๆเขาก็จะมีวิธีแนะนำให้ แต่บางคนเนี่ยไม่ยอมรับปัญหาที่ตัวเองมีสุดท้ายก็แก้ปัญหาเองจัดการเองโดยที่ไม่จ่ายเบี้ยต่อ แล้วก็มาเสียดายทีหลัง

2021.01.18 10:18

แบรี่

@ลูกท้อ เข้าใจความรู้สึกคุณเหมือนกันค่ะของเราตอนนี้แค่ประกันอุบัติเหตุหรือว่าที่ทำให้รถยนต์จ่ายแค่ปีละไม่กี่พันเรียกว่าอย่างไรก็เป็นประกันชั้นหนึ่งเราก็กำลังคิดอยู่แต่ต้องทำประกันชีวิตจะมีปัญญาจ่ายไหมถ้าอย่างที่เจ้าของกระทู้จ่ายปีละ 200 แล้วว่าหนักจริงๆนะคะ เงิน 20,000ใช่ว่าจะหากันได้ง่ายๆยิ่งในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ด้วยแล้วเป็นเรื่องยากจริงๆนั่นแหละค่ะ

2021.03.16 14:22

Meen

@ลูกจ๋า ดูจากสถานการณ์ของเจ้าของกระทู้ คงจะเปลี่ยนมาใช้รายเดือนแบบที่คุณแนะนำไม่ไหวแล้วมั้งคะ เพราะว่าต่อให้เปลี่ยนมาใช้รายเดือนก็ยังแพงอยู่ดี เราก็ไม่รู้ว่าแต่ละคนอยากมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนเท่าไหร่อะไรยังไงบ้าง ถ้าแต่ละคนมีหนี้สินหรือมีค่าใช้จ่ายรายเดือนที่เยอะอยู่แล้วเปลี่ยนมาจ่ายเบี้ยประกันรายเดือนก็ทำให้ลำบากนะคะ จะเอายังไงดีล่ะ ยกเลิกหรือเวนคืนดีไหมคะ

2021.05.25 13:54

Titi +_+

ค่าเบี้ยประกันที่คุณต้องจ่ายก็สูงนะ เห็นว่าเป็นประกันคุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) แบบ 99/5+ประกันเสริม ค่าเบี้ยประกันทั้งหมดที่ต้องจ่าย คือ 30,000 บาทต่อปีก็สูงจริงแหละค่ะ เพราะว่าเป็นการส่งค่าเบี้ยประกันระยะสั้นด้วยเลยจะแพงหน่อย แต่ถ้าส่งครบตามสัญญาก็จะดีมากเลยนะ ถ้าคุณจะยกเลิกแล้วก็เข้าใจค่ะ เงินหายากจริงๆ

2021.05.29 3:27

ชนันท์

@O_jicha ผมอยากจะเล่าประสบการณ์ของผมนะ คือผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่จ่ายเบี้ยไม่ไหวมาก่อน เมื่อ 2 ปีที่แล้ว แล้วผมก็ได้ปรึกษากับตัวแทนประกันอย่างดิบดีเขาก็แนะนำหลายๆวิธีนะครับ ผมมาคิดดูแล้วสถานการณ์การเงินของเราแม้แต่ตัวแทนประกันก็ช่วยอะไรไม่ได้ ผมเลยตัดสินใจที่จะ เวนคืนกรมธรรม์ ซึ่งผมไม่เคยเสียดายเลย กลับทำให้ผมโล่งใจมากกว่าเพราะถ้าวันนั้นผมไม่ตัดสินใจแบบนี้ต้องลำบากมากแน่ๆเรื่องเงิน

2021.06.11 7:2

Cola

@ชนันท์ อืม แบบนั้นก็ดีนะครับ ถ้าสถานการณ์ไม่เป็นใจอะไรที่สบายใจ ปลดภาระได้ก็ทำไปก่อนนะ ผมพอจะเข้าใจ แต่ผมเองไม่ต้องคิดมากกับเบี้ยประกัน เพราะผมทำประกันระยะสั้นสะสมทรัพย์ มีเงินคืนทุกปีก็เลยยังรู้สึกว่าคุ้มอยู่ ยังได้เงินเก็บอยู่ก็ O.K. เลยครับ แต่เห็นใจคนที่ทำประกันชีวิตระยะยาวอยู่นะตอนนี้ โดยเฉพาะแบบที่ไม่มีเงินคืนให้หน่ะ

2021.07.28 10:2

Capuchino

@ลูกท้อ ค่าเบี้ยประกันมันไม่ได้เป็นภาระขนาดนั้นนะคะ ไม่เหมือนกับสินเชื่อ หรือว่าการที่เราไปกู้เงินมาแล้วต้องผ่อนจ่าย แล้วก็ต้องจ่ายคืนให้ได้ เบี้ยประกันสามารถปรับเปลี่ยนได้ค่ะติดต่อบริษัทประกัน ก็มีทางออกแล้ว ฝากถึงเจ้าของกะทู้นะคะไม่ต้องเครียดเกินไป คุณอาจจะยังไม่ได้ปรึกษาบริษัทประกันหรือเปล่าก็เลยกังวลแบบนี้

2021.09.16 2:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ประกันชีวิต

ถ้าปีนี้ไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันชีวิตได้ ทางของ FWD มีแผนอะไรสำรองสำหรับเราบ้างไหม เพื่อที่จะส่งเบี้ยต่อไปได้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี