Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากถามนักลงทุนว่าคิดยังไงบ้างเกี่ยวกับการซื้อประกันชีวิตของFWDที่คุณสามารถนำไปลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปีได้

ไม่ต้องตกใจนะครับที่ผมถามแบบนี้ ที่ผมถามแบบบนี้เพราะเห็นว่านักลงทุนส่วนใหญ่มักวางแผนเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปี แล้วผมไปเจอประกันชีวิตของFWDมา ชื่อประกันชื่อว่าคุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ค่าเบี้ยประกันต่อปีไม่แพงมากอย่างที่คิด อยากทราบว่าเพื่อนๆคิดยังไงกันบ้างถ้าทำประกันตัวนี้ให้คนในครอบครัวแล้วขอลดหย่อนภาษีตอนสิ้นปี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Image

คุณจะทำประกันชีวิตทั้งที ทำไมถึงเอาเหตุผลเรื่องการลดหย่อนภาษีมาเป็นเหตุผลแรกล่ะคะทำไมไม่ดูที่ความคุ้มครองก่อน แล้วต่อมาก็เบี้ยประกันส่วนไอ้เรื่องลดหย่อนภาษีได้นั้นเราถือว่าเป็นผลพลอยได้มากกว่า เพราะยังไง ชีวิตเราทรัพย์สินของเรา และความสบายใจของคนในครอบครัวย่อมมาก่อน ดังนั้นเวลาเราเลือกซื้อประกันชีวิตเราก็จะดูว่าความคุ้มครองเพียงพอกับความเสี่ยงของเราหรือเปล่า อยากให้คิดแบบนี้มากกว่านะคะ

2020.11.09 14:33

เผือก

อย่าซื้อประกันเพื่อเอามาลดหย่อนภาษีเลยครับมันไม่คุ้ม การลดหย่อนภาษีสำหรับประกันชีวิตอะนะมันเป็นแค่ผลพลอยได้ครับ มันไม่ใช่จุดประสงค์หลักของการทำประกันเลย คนที่เขาทำประกันเขาทำเพราะเป็นห่วงชีวิตตัวเองเป็นห่วงครอบครัวเขาถึงได้ทำกัน อย่างคุณนะผมว่าไปซื้อกองทุน LTF หรือ RMF ดีกว่าครับผลตอบแทนได้มากกว่าลดหย่อนภาษีได้มากกว่าประกันอีก

2020.12.26 8:27

Cafe'

ที่จริงแล้วการซื้อประกันกับการลงทุนมันต่างกันนะ ต้องแยกให้ออกการลงทุนเนี่ยคือการที่เราลงเงินไปเพื่อที่จะหวังผลกำไรมากๆซึ่งจะมีความเสี่ยงมากแต่การซื้อประกันเนี่ยเป็นการจ่ายเงินไปเพื่อที่จะได้ความคุ้มครองความเสี่ยงที่เรามีซึ่งผลกำไรหรือผลประโยชน์ที่ได้รับเนี่ย จะเอามาคุ้มครองความเสี่ยงของเราไม่ได้เอามาใช้อย่างอื่นอะไรก็ได้ที่เราอยากจะใช้ไม่เหมือนกับผลกำไรจากการลงทุนครับ

2021.01.18 10:20

แบรี่

@เผือก จริงค่ะเอามาลดหย่อนภาษีคือและสามารถลดได้มันก็ลดได้ทั้งทางรัฐบาลแล้วก็กรมสรรพากรให้เอาค่าเบี้ยประกันจากการจ่ายภาษีไปลดภาษีเงินได้หลายปีอยู่ก็จริงแต่ว่ามันไม่คุ้มกันเพราะเราต้องจ่ายเงินค่าเบี้ยประกันในแต่ละปีเนี่ยเออๆเยอะกว่าเงินภาษีที่เราไปลดอีกนะคะแล้วว่าถ้าจะลดภาษีเงินได้จริงๆลองไปดูกองทุนไหมคะแต่ไม่มั่นใจว่าปีนี้มีกองทุนอะไรบ้างที่สามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้

2021.03.16 14:23

ชนันท์

ดูเหมือนว่าคนที่เข้ามาคอมเม้นในห้องนี้จะเห็นพ้องต้องกันหมดเลยนะครับ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ก็อยากจะบอกว่าเป็นผมเป็นอีกคนนึงที่คิดเห็นแบบนั้น สิทธิ์การลดหย่อนภาษีที่เราได้จากการซื้อประกันชีวิตการจ่ายเบี้ยประกันนั้นมันเป็นสิทธิ์ที่พลอยได้ ไม่ใช่สิ่งหลักๆคือสิ่งสำคัญที่เราจะคิดถึงตอนที่เราคิดอยากจะซื้อประกันครับ เพราะมันไม่ใช่การลงทุนมันเป็นการซื้อความคุ้มครองความเสี่ยง

2021.06.11 7:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี