Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

เราทำงานมาได้5ปีแล้ว อยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้างเอาแบบที่มีประโยชน์กับตัวเราด้วยเลยนึกถึงการทำประกันชีวิต ปกติใช้ลดหย่อนภาษีได้ทั้งประกันชีวิตและประกันสุขภาพสองอย่างเลยหรือว่าได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น พอดีว่าเราสนใจประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) แบบ 15ปีแล้วจะซื้อประกันเสริมเข้าไปด้วย เราอยากรู้ว่าเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้ประมาณเท่าไหร่?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ข้าวสวย

นี่ก็กำลังหาประกันชีวิตที่เหมาะกับตัวเองอยู่เหมือนกันค่ะ ของบริษัท fwd เราก็ลองเข้ามาอ่านเงื่อนไขและข้อมูลดูเหมือนกันนะคะแต่ไอ้เรื่องลดหย่อนภาษีเนี่ยยังไม่เห็นบอกเอาไว้ แต่ส่วนตัวแล้วเราก็ยังไม่ได้ปักใจหรือชื่นชอบเงื่อนไขของประกัน ของบริษัทนี้สักเท่าไหร่ แต่ถ้าสนใจมากจริงๆก็จะโทรไปสอบถามค่ะ อย่างเราสนใจประกันชีวิตของอีกบริษัทนึงเราก็โทรไปสอบถามเลยเพราะบางอย่างก็ไม่มีบอกเอาไว้

2020.11.10 12:26

อนนี่

ถ้าจำไม่ผิดประกันชีวิตและประกันสุขภาพลดหย่อนได้ทั้งสองอย่าง แต่สองอย่างนี้รวมกันต้องไม่เกิน100,000บาท น่าจะประมาณนี้นะแล้วเห็นคุณบอกว่าอยากหาวิธีมาช่วยลดหย่อนภาษีแบบที่มีประโยชน์กับตัวเอง เราว่าไปลงทุนพวก LTF , RMFดีกว่า ผลตอบแทนได้มากกว่า ลดหย่อนภาษีได้มากกว่าประกันชีวิตด้วย ลองศึกษาดูสิส่วนประกันชีวิตคุณก็ยังทำได้นะถ้ายังอยากจะทำ

2020.12.30 5:8

Bonchon

เรื่องการลงทุนเพื่อที่จะได้รับการลดหย่อนภาษีก็น่าสนใจนะครับ แต่ผมก็คิดว่าการทำประกันก็เป็นอะไรที่คุ้มเหมือนกันเพราะการลดหย่อนภาษีที่ได้จากการทำประกันเป็นเหมือนของแถมมาเลยเพราะการทำประกันเนี่ยเราจะได้รับความคุ้มครองแน่นอน 100% อยู่แล้ว แต่การลงทุนเนี่ยเราไม่ได้รับการรับรองว่าเราจะได้กำไร 100% ผมก็เลยคิดว่าทำประกันก็ดีกว่าครับ

2021.01.18 10:58

ทูน่า

@ข้าวสวย อยากลดหย่อนภาษีเดี๋ยวนี้ซื้อกองทุนเลยดีมั้ยครับเดี๋ยวนี้ผมจากได้เงินปันผลที่เยอะกว่าแล้วก็จะได้ประกันชีวิตด้วยภายในตัวเดียวลองหาดูนะครับไม่แน่ใจลองเข้าไปปรึกษาที่ธนาคารที่คุณไว้วางใจเราก็มีเยอะที่ทำเกี่ยวกับของคุณเช่นธนาคารสีม่วงข้อสนับสนุนกองทุนที่เกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์หรือว่ากองทุนที่เกี่ยวกับบริษัทรถยนต์ไฟฟ้าเดี๋ยวนี้มีผลกำไรตอบแทนเยอะขึ้นนะถ้าลองเปลี่ยนเป็นกองทุนก็น่าจะช่วยได้เยอะ

2021.03.19 15:28

ดรีม

ไม่ทราบว่า เจ้าของกระทู้ ทำธุรกิจอะไรหรอคะ? เพราะว่าเห็นสนใจเกี่ยวกับสิทธิ์ลดหย่อนภาษีที่ได้จากประกันชีวิตตัวนี้ คงจะต้องทำธุรกิจแน่นอนเพราะส่วนมากแล้วคนที่ทำธุรกิจก็จะได้เสียภาษีอยู่บ้างเพราะรายได้มากกว่าคนที่เป็นลูกจ้างธรรมดา ที่ถามแบบนี้เพราะว่าทำธุรกิจเหมือนกันค่ะ เปิดร้านอาหาร ก็มีเสียภาษีบ้างแต่ก็อยากจะรู้เผื่อว่าเจ้าของกระทู้ทำธุรกิจค้าขายเหมือนกัน อยากรู้ว่าแต่ละปีเสียภาษีมากน้อยแค่ไหนคะ?

2021.06.12 15:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ประกันชีวิต

ถ้าปีนี้ไม่สามารถจ่ายเบี้ยประกันชีวิตได้ ทางของ FWD มีแผนอะไรสำรองสำหรับเราบ้างไหม เพื่อที่จะส่งเบี้ยต่อไปได้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี