Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ แบบ 15ปี เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ย

สำหรับคนทำงานที่ต้องเสียภาษีก็อยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้าง ตัวเลือกอย่างหนึ่งก็คืออการซื้อประกันชีวิตให้พอหรือแม่สักฉบับ ที่เราเล็ๆไว้คือ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ แบบ 15ปี เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ? หรือว่า มีตัวเลือกอื่นอีกไหมสำหรับคนที่จะเอาไปลดหย่อนภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

4545...

ผม เคยอ่านเงื่อนไขของประกันชีวิต ตัวนี้มานะครับ ถือว่าเป็นประกันชีวิตตัวหนึ่งที่มีเบี้ยประกันถูกมาก ใครที่กลัวว่าการซื้อประกันชีวิตต้องจ่ายเงินก้อนใหญ่ก็หายตัวไปได้เลยครับ ดังนั้นผมว่าเหตุผลนี้แหละที่ทำให้ประกันตัวนี้ไม่สามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้ ถ้าอยากเอาไปลดหย่อนภาษีได้ก็คงต้องเป็นประกันชีวิตที่จ่ายเบี้ยประกันแพงนะครับ

2020.11.10 12:58

กะปิ

ลดหย่อนภาษีได้นะคะ สามารถทำได้ไม่เกิน100,000บาท การลดหย่อนภาษีของประกันชีวิตนี่มันก็เป็นผลพลอยได้อยู่แล้วค่ะ ไม่ต้องกังวลว่าจะทำไม่ได้ แล้วก็ที่คุณถามว่ามีตัวเลือกอื่นอีกไหมที่สามารถลดหย่อนภาษีได้ มีนะอย่างเช่นการลงทุนในกองทุน SSF หรือ RMF สองตัวนี้เราดูแล้วมันลดหย่อนได้มากกว่าการทำประกันชีวิตอีกค่ะ คุณลองหาข้อมูลดูนะว่ามันต่างกันยังไง ถูกใจอย่างไหนก็ซื้อตัวนั้นเลย

2020.12.31 8:41

ดาด้า

ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมหลายคนถึงสนใจเกี่ยวกับสิทธิ์การลดหย่อนภาษีได้ มากขนาดถึงกับบางคนไม่ได้สนใจเกี่ยวกับความคุ้มครองเรื่องประกันเลยแต่สนใจเรื่องสิทธิ์ในการลดหย่อนภาษีมากกว่า แล้วคนที่คิดแบบนั้นส่วนมากก็พยายามที่จะซื้อประกันเพื่อจะได้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีแบบนั้นมันคุ้มหรอคะ?ที่เราถามนี้ถามข้อสงสัยจริงๆนะคะ

2021.01.20 16:19

เอ็ม

@4545... มีครับประกันที่เอาไว้ลดหย่อนภาษีอีกเช่นประกันสำหรับลูกหรือประกันสำหรับครอบครัวครูข้าราชการและไม่อาจจะลดหย่อนภาษีได้ครับเพราะว่าเป็นข้อยกเว้นบางข้อที่มีในกฎหมายถ้ามีประกันเรานี้เข้าไปด้วยก็จะสามารถลดหย่อนภาษีมากขึ้น แต่ประกันตัวนี้เป็นประกันที่คุ้มครองระยะยาวผมคิดว่าไม่ค่อยมีผลกับการลดหย่อนภาษีมากเท่าไหร่ด้วย การที่คุณหาประกันลดหย่อนภาษีอาจจะต้องคำนึงถึงรายได้ของคุณเป็นหลัก ถ้ามีรายได้ขนาดที่เสียภาษีก็ควรต้องปรึกษาทนายแล้วล่ะครับ

2021.03.22 11:56

พล

@4545 ผมอ่าน Comment ของคุณ คุณบอกว่าลดหย่อนภาษีไม่ได้สำหรับประกันชีวิตมั่นใจชัวร์ @กะปิ ส่วนคนนี้บอกว่าลดหย่อนภาษีได้ ผมจะเชื่อใครดีครับ เป็นคนขี้เกียจเข้าไปหาข้อมูลเองซะด้วยสิ แต่มันจะ comment ที่ไม่ตรงกันของคนสองคนเนี่ยมันทำให้ผมอยากรู้มากๆเลย ไปผมจะได้เข้าไปหาข้อมูลเกี่ยวกับประกันแบบแผนนี้ซะแล้วจะได้รู้ข้อเท็จจริง ตกลงว่าลดหย่อนภาษีได้หรือไม่ได้

2021.06.13 15:43

Wuttichai

@พล ผมมีข้อสรุปมาตอบครับ ในเมื่อคุณขี้เกียจหาข้อมูลผมก็เลยไปหามาเพราะว่าไม่อยากจะงงหรือว่าสับสนเหมือนกัน จริงๆแล้ว ประกันมั่นใจชัวร์ของ fwd แบบแผนนี้ลดหย่อนภาษีได้ครับไม่เกิน 1 แสนบาทต่อปี ข้อมูลไม่ได้หายากเลยเข้าไปหน้าเว็บไซต์ของเอฟดับบลิวดีหาแบบแผนด้วยกันมั่นใจชัวร์ เงื่อนไขก็โชว์อยู่ข้างหน้าเลยครับ

2021.09.13 8:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ ถ้าสนใจอยากทำให้พ่อกับแม่ เป็นยังไง แล้วประกันเสริมด้วย คุ้มครองดีไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ที่บ้านคุยกันว่าอยากจะทำ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เอาไว้ให้หลานๆไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องประกันชีวิตไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิต ของ FWD ถึงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักในตลาดประกันชีวิต ทั้งๆที่เบี้ยประกันถูกกว่าบางเจ้าในตลาดบ้านเรา

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

All (สินเชื่อ),ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ช่วงนี้ต้องการเงินทุนมาหมุนเวียนที่บ้าน เราสามารถกู้เงินจากกองทุนประกันที่เราทำไว้ได้ไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี