Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วงนี้ต้องการเงินทุนมาหมุนเวียนที่บ้าน เราสามารถกู้เงินจากกองทุนประกันที่เราทำไว้ได้ไหมครับ

ขอถามเกี่ยวกับการกู้เงินจากกองทุนประกันครับ ในตัวประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ มีสามแบบให้เลือก แต่ทั้งสามจะคืนทุนประกันให้กับคนที่ซื้อ ต้องอายุ90ปีเท่านั้นถึงจะได้เงิน ส่วนนี้ แต่ถ้าช่วงนี้เราต้องการเงินออกมาใช้บ้างได้ไหม เหมือนเคยได้ยินมาว่าประกันชีวิตบางเจ้าเขามีปล่อยเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำให้กับคนที่ซื้อประกันชีวิตด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Butterfly

ถ้าคุณอยากได้เงินหมุน ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับการขอสินเชื่อส่วนบุคคลดูก่อนไหมคะ เพราะเราคิดว่ามันน่าจะคุ้มมากกว่าสำหรับเงินกู้ที่จะได้มา แต่ถ้าไปกู้จากเงินทุนประกันเพราะว่าไม่ค่อยคุ้ม เงินที่ได้มาอาจจะน้อยไม่เพียงพอกับการจัดการเรื่องต่างๆที่คุณต้องการจะทำ ถ้ามาส่งผลกระทบต่อความคุ้มครองที่คุณจะได้รับด้วย คิดดีๆนะคะ

2020.11.11 6:56

พิทัก

เข้าใจอยู่เหมือนกันนะครับเพราะว่าจ่ายเบี้ยประกันไปก็ ไม่ได้ใช้ประโยชน์ถ้าไม่ได้เสียชีวิตก็ไม่ได้รับผลประโยชน์อะไรกว่าจะได้รับเงินคืนก็อีกนาน ก็เลยมีความคิดที่จะกู้ยืมเงินออกมาเพื่อเอามาใช้ประโยชน์ใช่ไหมล่ะครับ ผมแนะนำนะครับว่าขั้นตอนยุ่งยาก เดี๋ยวนี้มีเงินเดือนก็สามารถสมัครใช้บริการสินเชื่อหมุนเวียนหรือว่าบัตรกดเงินสดดีกว่านะครับ

2020.12.02 16:35

ป๊อปอาย

ถึงจะกู้ได้แต่ก็ไม่น่าจะกู้จากเงินเบี้ยประกันที่จ่ายไปนะครับ คือผมคิดว่าผลิตภัณฑ์ทางการเงินแต่ละอย่างเนี่ยมันก็มีคุณสมบัติของมันประกันก็ไม่ใช่เงินกู้หรือสินเชื่อแล้วเงินกู้หรือสินเชื่อก็ไม่เหมือนกับประกัน ไม่งั้นผมว่าถ้าเรื่องเงินกู้หรือสินเชื่อก็ควรจะเลือกใช้บริการให้มันถูกกับคุณสมบัติของผลิตภัณฑ์การเงินนั้นๆนะครับแล้วคุณจะได้ประโยชน์มากกว่า

2021.01.20 16:29

ช็อปเปอร์

@พิทัก หรือ ใช่ครับการใช้บริการสินเชื่อหมุนเวียนดีกว่าเดี๋ยวนี้ธนาคารเขาออกสินเชื่อดอกเบี้ยต่ำมาให้เรากู้ยืมด้วยเขาอาจจะเข้าใจว่าเราต้องเจอกับสภาพการสะกิดไม่ดียิ่งประเทศไทยตอนนี้เจอทั้งการเมืองเจอทั้งโรคระบาดคงจะหนักที่หลายคนจะหมุนเงินได้เป็นปกติเลยลองเข้าไปคุยกับธนาคารเห็นช่วงนี้มีธนาคารออมสินกับธนาคารธกสออกมาให้เงินกองทุนนี้ด้วยนะลองลองติดต่อเขาดูว่าหมดเขตหรือยัง ถ้ายังไม่หมดก็ต้องสมัครให้ได้นะครับ

2021.03.22 15:15

เพียว

จะกู้ประกันก็ไม่ดี จะกู้สินเชื่อจากธนาคารก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เหมือนกันนะคะ สรุปแล้วไม่ว่าจะกู้จากช่องทางไหน มันก็คือการเริ่มต้นของการเป็นหนี้ทั้งนั้น ก็ต้องชั่งใจและคิดให้ดีๆนะคะ คุณจำเป็นมากแค่ไหนที่จะต้องเป็นหนี้ แล้วถ้าอยากจะกู้เงินกรมธรรม์ประกันที่มีอยู่ ก็ต้องดูเงื่อนไขให้ดูนะคะน่าจะมีเงื่อนไขที่ซับซ้อนอยู่เหมือนกัน แล้วก็น่าจะมีรายละเอียดไม่ใช่น้อย

2021.06.13 15:54

สร้อยฟ้า

พี่คะเขาคงทราบแล้วละคะ ว่าการกู้เงินคือบ่อเกิดของความเป็นหนี้คะ แต่พี่คะถ้าเราไม่ทำอะไรเลย มันก็คือคนไม่มีเงินนะคะ ทุกวันนี้เราอยู่ได้เพราะเงินนะคะ หรือว่าใครจะบอกว่าเงินไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นในตอนนี้ ถ้าใครคิดแบบนั้น ก็อยากทราบเหมือนกันคะว่ามีเคล็ดลับอยู่แบบไม่ใช้เงินได้อย่างไร ส่วนเรื่องการขอเงินกู้จากประกัน เราว่าวงเงินจะพอเหรอคะ

2021.08.25 7:52

อโนรินทร์

ไม่เคยคิดจะกู้เงินจากประกันที่ทำเอาไว้เลยคะ เพราะวงเงินไม่ได้มากมายอะไรเลยคะ เหมือนที่เพื่อนๆบอก มีสินเชื่อตั้งมากมายให้เราได้เลือกใช้คะ เพียงแค่มีคุณสมบัติ ก็สามารถทำได้แล้วละคะ อย่างตอนนี้ มีสินเชื่อของ ธนาคารออมสิน ด้วย นะคะ ยังไง ถ้ายังต้องการเงินมาหมุนเวียน ก็รองๆเข้าหาสินเชื่อของธนาคารก่อนนะคะ

2021.09.27 15:33

วุฒิพล

กู้แล้วได้น้อยนะครับ ไม่น่าจะกู้เท่าไรหลอกครับ ไปทำบัตรกดเงินสด หรือว่าไปขอ พวกสินเชื่อแบบที่เพื่อนๆบอกนะดีแล้วละครับ ได้วงเงินเยอะกว่าหลายๆเท่าตัวเลยครับ เอาง่ายเยอะกว่ายังไง สมมุติว่าเราจ่ายเบี้ยประกันปีละ 4พันบาท จ่ายไป 3ปี เราไปกู้เงินจากประกันของเราก็น่าจะไม่ไม่เกิน 1หมื่นบาทอย่างแน่นอนครับ ให้น้อยมากจริงๆ

2022.01.13 15:1

ลศินา

ได้ข่าวมาเหมือนกีนว่าขอกู้เงินจากประกันชีวิตของเราได้ด้วย ดอกเบี้ยไม่แพงเหมือนกับพวกสินเชื่อของธนาคาร แต่ เหมือนที่เพื่อนๆบอกว่าวงเงินที่เราได้จากการที่เราไปขอกู้อาจจะไม่ได้มากมายเหมือนกับของธนาคารเขา ยังไงถ้าไม่ต้องการเงินเยอะๆก็น่าสนใจคะ แต่เดือดร้อนมากๆ อย่างต้องการเงินหลักแสน คิดว่าขอสินเชื่อน่าจะง่ายกว่าคะ

2022.02.26 10:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ ถ้าสนใจอยากทำให้พ่อกับแม่ เป็นยังไง แล้วประกันเสริมด้วย คุ้มครองดีไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ที่บ้านคุยกันว่าอยากจะทำ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เอาไว้ให้หลานๆไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ แบบ 15ปี เราอยากรู้ว่าประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องประกันชีวิตไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิต ของ FWD ถึงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักในตลาดประกันชีวิต ทั้งๆที่เบี้ยประกันถูกกว่าบางเจ้าในตลาดบ้านเรา

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี