Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เทคนิควางแผนภาษีส่วนบุคคล

สวัสดีครับ ผมคือพนักงานประจำของบริษัทแห่งหนึ่งในกรุงเทพครับ ตอนนี้ก็อายุ 30 ปีแล้วครับ เนื่องจากผมนั้นทำงานทุกๆวันและมีวันหยุดแค่วันเดียว มันเป็นเรื่องที่ยากมากครับที่จะไปจ่ายค่านู้นค่านี้ รวมทั้งภาษีด้วย เป็นเรื่องที่ยากที่สุดแล้วครับสำหรับผม ผมเลยอยากจะให้คุณคนมาแชร์เทคนิคการวางแผนภาษีหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อดิศักดิ์

การลดยอดเงินได้ให้ต่ำลง ทำได้โดย 1.1  แยกรายได้ที่ได้สิทธิยกเว้นภาษีออกไป มีรายได้บางอย่างที่กม.ยกเว้นภาษีให้  เช่น  ค่าเบี้ยเลี้ยง  ค่าพาหนะ  บำนาญตกทอด  หรือ  เงินส่วนแบ่งกำไรจากห้างหุ้นส่วนสามัญ  หรือคณะบุคคล  การแยกรายได้ส่วนนี้ออก  ช่วยให้ประหยัดภาษีได้มาก 1.2 แยกรายได้ที่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายและเป็นประเภทภาษีสุดท้าย ( final tax ) ออก เพราะผู้มีเงินได้สามารถเลือกได้ว่า  จะนำไปรวมคำนวนภาษีหรือไม่ก็ได้  ดังนั้นควรพิจารณาก่อนว่ามันจะคุ้มค่าหรือไม่  ที่จะนำรายได้ดังกล่าวเข้าไปรวมคำนวณ  เช่นดอกเบี้ย  เงินปันผล หรือเงินได้จากการขายอสังหาริมทรัพย์ที่ได้มาโดยมิได้มุ่งทางการค้าหรือหากำไร

2019.08.01 18:0

พาที

พยายามใช้สิทธิค่าลดหย่อนตามที่กฎหมายกำหนดให้ได้มากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นค่าลดหย่อนบุตร  ค่าเงินกู้เพื่อที่อยู่อาศัย  การทำประกันชีวิต  หรือการซื้อกองทุนต่างๆที่กม.ให้สิทธิลดหย่อนภาษีได้   การเครดิตภาษีล่วงหน้าสำหรับค่าลดหย่อนต่างๆที่เราจะใช้สิทธิลดหย่อนนั้น หากเราไม่ต้องการมาทำเรื่อง ขอภาษีคืนภายหลัง  ก็ให้ทำเรื่องเครดิตภาษีไว้ล่วงหน้า  โดยวิธีแสดงหลักฐานให้ฝ่ายบุคคลหรือฝ่ายบัญชีทราบว่า  เราได้มีค่าใช้จ่ายใดบ้างที่กฎหมายอนุญาตให้นำมาลดหย่อนภาษีได้  ฝ่ายบุคคลก็จะนำรายการเหล่านั้นไปรวมคำนวณ  ทำให้ยอดหักภาษี ณ ที่จ่ายลดลง  และแสดงตัวเลขใกล้เคียงกับความเป็นจริงมากขึ้น

2019.08.01 18:0

Atchara

ถ้าเกิดไม่มีเวลาเพื่อจะไปจ่ายภาษี ทำไมไม่ลองใช้บริการจ่ายภาษีออนไลน์ดูล่ะคะ? มีเพื่อนที่ทำงานหลายคนเลยค่ะที่ใช้บริการจ่ายภาษีออนไลน์ของทางกรมสรรพากร เพราะว่าเดี๋ยวนี้ทางกรมสรรพากรก็ออกกฎหมายรองรับการเสียภาษีออนไลน์ ซึ่งเราสามารถทำได้ทุกที่ที่มีอินเตอร์เน็ต ประหยัดเวลาด้วย และระบบรักษาความปลอดภัยก็ดีกว่าตอนที่ออกมาใหม่ช่วงแรกๆ ลองใช้ดูก็ได้นะคะ

2020.04.26 13:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี