Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินได้ที่ได้รับยกเว้นภาษี

ผมเป็นพนักงานประจำอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่ง อายุ 28 ครับ ผมได้คุยกับกลุ่มเพื่อนที่ทำงานเกี่ยวกับเงินที่ได้รับจากการยกเว้นภาษี ผมงงมาครับว่ามันคืออะไร เพื่อนๆก็พยายามให้ผมเข้าใจ แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจสักที ใครพอจะเข้าใจเรียนนี้บ้างครับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prasopchai

เพื่อเป็นการส่งเสริมการออม การศึกษา  ส่งเสริมอาชีพหรือธุรกิจบางอย่าง  ป้องกันการเก็บภาษีซ้ำซ้อน  หรือต้องการธำรงไว้ซึ่งธรรมเนียมปฏิบัติอันดีงาม  กฎหมายได้กำหนดเงินได้ที่ได้รับยกเว้นภาษีไว้หลายกรณี  ที่สำคัญๆได้แก่ การยกเว้นตามมาตรา 42 แห่งประมวลรัษฎากร การยกเว้นตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 126 การยกเว้นตามพระราชกฤษฎีกา ฉบับต่างๆ ค่าเบี้ยเลี้ยง หรือ ค่าพาหนะ ซึ่งลูกจ้างหรือผู้รับหน้าที่หรือตำแหน่งงาน หรือผู้รับทำงาน ให้ได้จ่ายไปโดยสุจริต ตามความจำเป็นเฉพาะในการที่ต้องปฏิบัติการตามหน้าที่ของตน และได้จ่ายไปทั้งหมดในการนั้น ค่าพาหนะและเบี้ยเลี้ยงเดินทางตามอัตราที่รัฐบาลกำหนดโดยพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยอัตรา ค่าพาหนะและเบี้ยเลี้ยงเดินทาง

2019.08.01 18:0

Peach

เงินค่าเดินทางซึ่งนายจ้างจ่ายให้แก่ลูกจ้าง เฉพาะส่วนที่ลูกจ้างได้จ่ายทั้งหมดโดยจำเป็น เพื่อการเดินทางจากต่างถิ่นในการเข้ารับงานเป็นครั้งแรก หรือในการกลับถิ่นเดิมเมื่อการจ้างสิ้นสุดลงแล้ว แต่ข้อยกเว้นนี้มิให้รวมถึงเงินค่าเดินทางที่ลูกจ้างได้รับในการย้ายกลับถิ่นเดิม และในการเข้ารับงานของนายจ้างเดิมภายใน 365 วัน นับแต่วันที่การจ้างครั้งก่อนได้สิ้นสุดลง ในกรณีที่นายจ้างและลูกจ้างได้ทำสัญญากันโดยสุจริตก่อนใช้พระราชบัญญัติภาษีเงินได้มีข้อกำหนดว่า นายจ้างจะชำระเงินบำเหน็จ เงินค่าธรรมเนียม เงินค่านายหน้า หรือเงินโบนัส ให้แก่ลูกจ้างเป็นจำนวนเดียวเมื่อการงานที่จ้างได้สิ้นสุดแล้ว แม้เงินเต็มจำนวนนั้นจะได้ชำระภายหลังที่ใช้ บทบัญญัติในส่วนนี้ก็ดี เงินบำเหน็จ เงินค่าธรรมเนียม เงินค่านายหน้า หรือเงินโบนัส  ส่วนที่เป็นค่าจ้างแรงงาน อันได้ทำในเวลาก่อนใช้พระราชบัญญัติภาษีเงินได้

2019.08.01 18:0

Arisara

ตามมาตรา 42 แห่งประมวลรัษฎากรการยกเว้นตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 126 พูดเกี่ยวกับการยกเว้นภาษี มีหลายอย่างครับ แต่ถ้าใกล้ตัวเราก็มีบ้างครับเช่น ดอกเบี้ยที่เราได้รับครับเช่น ดอกเบี้ยสลากออมสิน หรือดอกเบี้ยเงินฝากออมสินของรัฐบาลเฉพาะประเภทฝากเผื่อเรียก ดอกเบี้ยเงินฝากประเภทออมทรัพย์ที่ได้รับจากสหกรณ์ ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารในราชอาณาจักรที่ต้องจ่ายคืนเมื่อทวงถามประเภทออมทรัพ

2020.03.20 3:37

ศักดิ์ทิพย์

ที่จริงแล้ว เงินได้ที่ได้รับการยกเว้นภาษีมีเยอะนะ มีอยู่เป็นร้อยข้อ แต่ที่จะเหมาะกับพนักงานบริษัทเนี่ยรู้สึกว่าจะมีพวกค่าเบี้ยเลี้ยง ค่าใช้จ่ายในการเดินทางที่สำคัญๆ เพราะว่าค่าใช้จ่ายส่วนนี้เป็นส่วนที่เจ้านายจะต้องออก ถ้าเราออกก่อนแล้วเจ้านายจ่ายให้ทีหลัง ค่าใช้จ่ายตรงนี้ก็จะได้รับการยกเว้นภาษีไป นอกจากนั้นก็จะเป็นดอกเบี้ยจากที่เราได้จากธนาคาร แต่ว่าก็ต้องไม่เกิน 20,000 บาทต่อปีเท่านั้นนะคะ ถึงจะได้รับการยกเว้นภาษี

2020.04.26 13:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี