Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุไม่ตรงกับความเป็นจริง ทางประกันชีวิตของ FWD เลยขอยกเลิกกรมธรรม์ไปก่อนครับ แบบนี้เสียเงินเปล่าไหมครับ

อันนี้เป็นเรื่องของเพื่อนนะครับ เพื่อนไปทำประกันชีวตของ FWD Family Protect & Care ไว้ครับ แต่เพื่อนมาเล่าให้ฟังว่าทำได้แค่ปีเดียวทางFWD แจ้งมาครับว่า ข้อมูลไม่ถูกต้อง ข้อมูลคือ เรื่องของอายุเพื่อนนะครับ ทางFWD เลยขอยกเลิกกรมธรรม์ไปก่อนครับ แบบนี้หมายความว่ายังไงครับ เพื่อนผมต้องเสียเงินประกันที่จ่ายไปฟรีๆไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เล็ก...พริกขี้หนู

ก็ต้องเสียเงินเปล่าตามระเบียบนั่นแหละครับ เพราะว่าประกันเนี่ยไม่ว่าจะเป็นประกันอะไรก็ตามถ้าข้อมูลของเราไม่ถูกต้อง มันจะคล้ายๆกับเหมือนเราผิดบ้างเลยหรอ บริษัทประกัน ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจทางบริษัทจัดการมีสิทธิ์ที่จะยกเลิกสัญญากับเราได้อยู่แล้ว แล้วถ้าบริษัทเป็นฝ่ายยกเลิกเราก็คงจะไม่ได้เงินอะไร ก็คงต้องทำใจ

2020.11.13 9:32

แนน

คือต้องดูก่อนนะค่ะว่าเพื่อนอายุเท่าไหร่ ปกติแล้วคนที่มีอายุระหว่าง 1 เดือน 1 วันถึง 50 ปี สามารถที่จะสมัครใช้บริการของประกันชีวิตนี้ได้ แสดงว่าเพื่อนของคุณต้องอายุมากกว่า 50 ปีแล้วใช่ไหมคะ ปกติแล้วก็จะมีการตรวจสอบจากบัตรประจำตัวประชาชนอยู่แล้วนะคะ ทำไมถึงยังยอมให้สมัครใช้บริการทำให้เสียเบี้ยประกันฟรี

2020.12.04 13:19

Gasby

ฟังๆดูจากประสบการณ์ของคุณที่ยกขึ้นมาถามก็ทำให้งงอยู่เหมือนกันนะคะ การบอกข้อมูลกับบริษัทประกันไม่ตรงแค่เรื่องของอายุ จะทำให้ถูกยกเลิกกรมธรรม์ไปเลยหรอคะแล้วเบี้ยประกันที่เคยจ่ายไปแล้วล่ะจะทำยังไงจะมายกเลิกกันดื้อๆแบบนี้เลยได้ด้วยหรอ? ชักจะกลัวการทำประกันชีวิตขึ้นมาแล้วสินี่ก็ไม่ค่อยมั่นใจอยู่แล้วด้วยนะ

2021.01.21 17:13

ยาโตะ

@แนน ถ้าทางบริษัทประกันจะขอยกเลิกกรมธรรม์ไปแล้วก็เข้าใจนะคะแต่อยากจะรู้ว่าตอนที่สมัครทำประกันอายุไม่ตรงกับความเป็นจริงมันเป็นไปได้หรอคะเพราะว่าตอนที่จะทำบัตรประจำตัวประชาชนยังไงก็ต้องแจ้งวันเดือนปีเกิดอยู่แล้วนอกเสียจากว่าตอนเกิดจะไม่ได้ไปแจ้งปีถ้าเป็นสมัยก่อนแบบนั้นก็มีค่ะอย่างคุณพ่อของเราก็ลงวันที่ที่แน่นอนตอนเกิดไม่ได้แต่ก็ไม่น่าจะถึงกับหายไปเป็นปีค่ะ

2021.03.25 16:40

MAC

@Gasby นั่นน่ะสิครับ ของงด้วยคน เพราะตอนที่ผมซื้อประกันผมก็เคยให้ข้อมูลบางอย่างผิดไปนะครับ พอ รู้ว่าให้ข้อมูลผิดก็เลยรีบแจ้งทางบริษัทประกันที่เขาเปลี่ยนแปลงให้ ก็คือเดียวกับที่อยู่ แล้วก็เกี่ยวกับ การรักษาที่เคยเข้ารับการรักษาซึ่งมันก็เป็นเรื่องสำคัญนะเขาก็ไม่เห็นยกเลิกกรมธรรม์ผมนี่ อันนี้แค่เรื่องอายุเองไม่น่าจะยกเลิก

2021.05.18 14:50

mini 85

เพื่อนของเจ้าของกระทู้ทำประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Care มาเป็นปี เพิ่งจะถูกแจ้งว่าให้ข้อมูลเรื่องอายุผิดเนี่ยนะครับ บริษัทเขาเพิ่งตรวจสอบหรือว่าเขาเพิ่งรู้ครับเนี่ย งงมากอะ แล้วแค่นี้ คือ ยกเลิกกรมธรรม์ของเพื่อนคุณไปเลย ตัวแทนประกันที่เพื่อนคุณทำอยู่ด้วยเขาว่าอย่างไรบ้างครับ ลูกค้าถูกยกเลิกกรมธรรม์แบบนี้

2021.05.22 16:38

ป่าน

อายุไม่ตรงกับความเป็นจริง หมายความว่ายังไงหรอคะไม่ค่อยเข้าใจเลย? ไม่เข้าใจจริงๆนะคะ ช่วยอธิบายให้หน่อยได้ไหมคะ? คือพอดีหนูกำลังจะ เริ่มทำประกันชีวิตเป็นครั้งแรก ก็เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเงื่อนไขที่ประกันชีวิตส่วนมากเขามี ก็เลยอยู่ในช่วงที่กำลังเก็บข้อมูลค่ะ มีเรื่องคำศัพท์บางอย่างหรือเงื่อนไขบางอย่างก็เลยยังไม่ค่อยเข้าใจ

2021.06.15 5:19

Tiny

ทางบริษัทเขาให้เหตุผลการยกเลิกกรมธรรม์มาแค่ว่าเป็น เรื่องของอายุ เท่านั้นเองเหรอคะ มันคืออะไรอะ ไม่เข้าใจ ถ้าไม่เคลียร์ขนาดนี้ เสียความรู้สึกมากเลยเนอะ ทั้งๆที่กรมธรรม์ก็อนุมัติแล้วด้วย แล้วตอนนี้เพื่อนของเจ้าของกระทู้ไปสมัครประกันอะไรของที่ไหนไว้ล่ะคะ ดีกว่าฉบับเก่าที่สมัครไว้หรือเปล่า บอกต่อกันได้นะ

2021.07.11 16:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี ไว้ ดีไหมที่จะเอามาเป็นเงินสำหรับวัยเกษียณ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ไหมและใช้ลดหย่อนได้ไหมครับ แล้วได้ประมาณเท่าไหร่

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

อยากทราบว่าค่าเบี้ยประกันของเจ้านี้จะแพงไหม แล้วถ้าทำแล้วสามารถซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วยได้ไหม?

ประกันชีวิต

สำหรับ FWD Family Protect & Care ทั้งสองแบบ เป็นประกันชีวิตอย่างเดียวไหมหรือมีการคุ้มครองอะไรเพิ่มบ้าง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่า เราคิดถูกไหมหรือตัดใจเลือกทำประกันชีวิต กับ ทาง FWD Family Protect & Care มันเป็นทางเลือกที่ดีไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี