Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แม่อยากยกเลิก ประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Care ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม ต้องทำยังไงบ้างถ้าขอคืนได้

แม่เรามาคุยให้เราฟังคะว่า เมื่อสองปีที่แล้วแม่เราไปทำประกันชีวิตของFWD Family Protect & Care ระยะเวลา5 ปี เอาไว้ ตอนนั้นพอมีเงินจากที่ท่านเก็บสะสมไว้คะ เลยสามารถจ่ายได้ จ่ายไป ปีหนึ่ง คะ แต่แม่บอกว่ามันมากเกินไปอยากขอเวนคืนกรมธรรม์ แบบนี้เราอยากทราบคะว่าแม่อเราสามารถทำได้ไหมคะแล้วจะได้เงินคืนประมาณเท่าไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปลาเก๋า...เก๋า

เลือกชำระเบี้ยประกัน 5 ปี แต่ความคุ้มครอง คุ้มครองถึง 99 ปีผมว่าน่าจะมีเบี้ยประกันที่แพงมากๆอยู่นะครับ ถ้าถามว่าจะได้เงินคืนไหมก็ก็น่าจะได้แต่น่าจะได้น้อย เพิ่งชำระเบี้ยประกันไปแค่ปีเดียวเอง น่าเสียดายนะครับ เหลืออีก 4 ปีเท่านั้น ก็จะได้ความคุ้มครองยาวๆไปเลย แต่ก็พอเข้าใจได้ถ้าเลือกชำระระยะสั้นเบี้ยประกันก็จะแพงแบบนี้นี่แหละ

2020.11.13 9:36

อ้อม

สามารถที่จะหยุดจ่ายค่าเบี้ยประกันได้นะคะ แต่ไม่สามารถที่จะได้รับเงินคืนเกี่ยวกับเบี้ยประกันที่จ่ายไปแล้ว ถึงแม้ว่าจะได้รับคืนก็ไม่ใช่จํานวนเต็มหรอกค่ะ เรียกว่าการเวนคืนประกัน ถ้าเลือกเผื่อไว้เพื่อที่จะเปลี่ยนใจก็แนะนำว่าให้ผ่อนชำระจนถึงอายุ 60 ปีดีกว่า แบบแผนนี้จะราคาถูกและก็จะช่วยให้เราสามารถเปลี่ยนได้ในอนาคต

2020.12.04 13:21

Mim

เข้าใจเลยค่ะว่าเลือกจ่ายเบี้ยประกันแบบแผนนี้ก็ยากเหมือนกันในช่วงนี้ที่จะจ่ายเบี้ยต่อไปได้แสดงว่าครอบครัวของคุณคงต้องเจออุปสรรคจาก covid-19 แน่ๆเลย นี่แหละนะเขาเลยบอกว่าก่อนจะซื้อประกันชีวิต ต้องมั่นใจก่อนว่าเราสามารถที่จะจ่ายเบี้ยประกันได้อย่างต่อเนื่องจนครบกำหนดเวลาไม่อย่างนั้นก็จะเสียดายอยู่แบบนี้

2021.01.21 17:15

ยาโตะ

@อ้อม จริงค่ะหลายคนอาจจะคิดว่าชำระค่าเบี้ยประกันแค่ 5 ปีและคุ้มครองจนถึงอายุ 99 ปีรู้สึกว่าชำระค่าเบี้ยประกันสั้นๆแบบนี้ดีกว่าผ่อนบ้านอีกซะด้วยซ้ำแต่ว่า ถ้าผ่อนเบี้ยประกันภายในระยะ 5 ปี เท่ากับว่าค่าเบี้ยที่จะผ่อนในแต่ละปีจะแพงมากๆสูงมากๆแต่ถ้าผ่อนไป 1 ปีแล้วก็ต้องมาดูนะคะว่าสภาพการเงินต่อจากนี้ผ่อนไหวไหมอีก 4 ปีถ้ามันเป็นภาระเรามากอาจจะต้องหยุดค่ะแต่ถ้าไหวเราก็อยากให้ทนนะคะ

2021.03.25 16:41

อนุ

คุยกับแม่ใหม่ก่อนไหมครับ เพราะพี่บอกว่าจ่ายมาแล้วหนึ่งปี มันเหลือแค่อีก4ปีเองนะครับ ผมว่า ถ้าสามารถจ่ายได้น่าจะเอาตัวนี้ไปเลยครับ ถึงแม้ค่าเบี้ยประกันอาจจะดูแพง แต่ถ้าเทียบกับที่ต้องจ่าย เป็น 20ปี หรือว่าตลอดชีพ ผมว่ามันพอๆกันเลยครับ กัดฟันสู้เอาครับ อีกแค่4ปีทุกอย่างก็สบายแล้วครับ ถ้ายกเลิกผมรู้สึกเสียดายครับ

2021.04.09 14:50

ชัย

@ปลาเก๋า...เก๋า แต่ผมว่าถ้าเขามีฐานที่จ่ายได้ถึง 1 ปีแล้วก็น่าจะไม่ใช่คนธรรมดาครับเพราะว่ายุคนี้สมัยนี้อะไรก็เปลี่ยนแปลงยิ่งปีที่ผ่านมานี่สุดยอดเลยครับเศรษฐกิจแย่มากแต่ว่ายังจ่ายได้ถึง 1 ปีนับถือครับแต่มาเจอปีนี้ปีที่ 2 ที่ covid ยังระบาดติดต่อกันผมว่าคล้ายๆเองก็รู้ครับว่าระยะนี้เศรษฐกิจมันไม่ค่อยดีการที่จ่ายไม่ไหวผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับไม่ต้องรู้สึกเครียดถ้าอยากรู้จริงๆลองถามกับบริษัทประกันภายในคุณสมัครอยู่ก็ได้บางทีเขาอาจจะมีโปรที่ออกมาช่วยเหลือคน

2021.04.21 15:11

Zero

@อนุ เห็นด้วยนะ ประกันตัวนี้เป็นประกันตัวอย่างสั้นจ่ายเบี้ยแค่ 5 ปีเอง แล้วบอกว่าแม่ของคุณพึ่งจะจ่ายแค่ 1 ปี แล้วทำไมจะไม่จ่ายต่ออีกกี่ปีล่ะไม่เห็นผลอะไรหรือเปล่า ในคำถามไม่เห็นบอกเหตุผลเลย ถ้าใช้เงินที่เก็บสะสมมาจ่ายค่าเบี้ยประกันก็น่าจะเพียงพอจ่ายต่อได้ ถ้าจะยกเลิกประกันตัวนี้น่าเสียดายเพราะ จ่ายเบี้ยประกันระยะสั้นจริงๆ

2021.04.26 16:12

Princess

อยากให้จขกทลองปรึกษาตัวแทนดูน่าจะดีที่สุดค่ะ เค้าอาจจะแนะนำได้ว่าเราควรทำอย่างไร เพราะจริงๆถ้าจ่ายเบี้ยไม่ไหวมีหลายวิธีที่สามารถทำได้เช่น การขอลดความคุ้มครองลง เเบบนี้ก็ช่วยให้เราสามารถจ่ายเบี้ยน้อยลงได้เหมือนกันโดยที่เราไม่ต้องไปยกเลิกกรมธรรม์ แต่ถ้าคิดว่าจ่ายไม่ไหวแล้วจริงๆเพราะเป็นภาระ ก็ยกเลิกไปเลยดีกว่าค่ะ

2021.05.14 10:0

เป้

@Zero เขาก็บอกแล้วยังไงครับว่ามันมากเกินไป เบี้ยประกันน่าจะแพงมากเกินไปจ่ายต่อไม่ไหว อ่านคำถามหรือ ข้อสอบไทยของเจ้าของรถให้ดีๆสิครับแล้วก็พยายามเข้าใจสถานการณ์ของคนอื่นด้วย ถ้าสถานการณ์ทางการเงินไม่ค่อยดี อยากจะยกเลิกหรือเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตที่รู้สึกว่าเบี้ยแพงเกินไป ก็ทำได้ครับ ผมสนับสนุนให้ทำ

2021.05.31 16:43

ป่าน

นี่ก็เป็นอีกเรื่องนึงที่หนูเองไม่อยากให้เกิดขึ้นเลย เหตุการณ์เกี่ยวกับการจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวจ่ายต่อไม่ได้เนี่ย ตอนนี้กำลังจะซื้อประกันชีวิตครั้งแรกค่ะก็เลยหาข้อมูลเยอะมาก แล้วก็เอามาคิดว่าเราจะจ่ายไหวไหม จะเลือกจ่ายเท่าไหร่ต่อปีที่จะทำให้สบายตัวมากที่สุด แล้วหนูก็คิดว่า จขกทหรือคุณแม่ของจขกทน่าจะไม่ได้วางแผนดีมากสักเท่าไหร่ก่อนซื้อประกันนะคะ แสดงว่าไม่ได้วางแผนรับมือกับปัญหาเอาไว้เลย

2021.06.15 5:22

กีวี่

สรุปว่ายกเลิกได้ไหมคะจขกท??? อยากรู้มาแชร์ได้นะคะ เผื่อว่าจ่ายๆไปไม่ไหวจะได้รู้ว่ามีทางเลือกอะไรที่ดีๆบ้างในช่วงวิกฤติโควิดแบบนี้ ขนาดเราตอนนี้เงินจะผ่อนรถยังไม่ค่อยมีเลย เราเองก็อยากจะถอดใจเหมือนกัน คิดว่าประกันชีวิตตอนนี้มันแทบจะไม่สำคัญอะไรเท่ากับการหาเลี้ยงชีพให้เพียงพอ.... ขอโทษที่เข้ามาบ่นนะคะ อัดอั้นมากเหลือเกินค่ะ

2021.07.13 5:33

ปูเป้

ลองดูนะคะจขกท ถ้าจ่ายเบี้ยไม่ไหวก็สามารถที่จะขอเวนคืนกรมธรรม์ได้ค่ะ แต่สำหรับรายละเอียดเกี่ยวกับเงินคืนตรงนี้คุณคงต้องสอบถามกับทางตัวแทนดูนะคะ เพราะว่าเค้าจะมีตารางบอกอยู่ค่ะว่าถ้าจ่ายเบี้ยกี่ปีจะได้คืนเท่าไหร่ อาจจะได้คืนไม่มากแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ค่ะ ยังไงลองดูนะคะ หรือไม่ก็ติดต่อสอบถามทางสายด่วนของ FWD ดูก็ได้ค่ะ

2021.09.07 5:19

ธนวุฒิ

เวนคืนประกัน ในช่วง 1ปีแรก ไม่น่าจะคุ้มนะครับ แทนที่จะแวนคืน ทำไมคุณไม่ขอแบบแบ่งจ่ายดูละครับ เดี่ยวนี้สามารถเลือกได้ว่าจะจ่าย ปีละ 1ครั้ง 6เดือนครั้ง หรือ 3เดือนครั้ง แล้ว ถ้าแม่จ่ายไม่ไหวจริงๆ ทำไมคุณไม่ซื้อให้แม่เลยละครับ อาจจะแม่ออกครึ่งหนึ่ง คุณก็ออกอีกครึ่งหนึ่ง ทำแบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ เสียดายประกันนะครับถ้ายกเลิก

2021.09.18 4:16

รุจิราลัย

น่าเสียดายคะส่งไปแล้ว1ปี ก็เหลืออีกแค่4ปีเท่านั้นเเอง เคยถามทางตัวแทนประกันไหมคะว่า สามารถขยายเวลาการชำระเบี้ยประกันได้ไหม เพราะปกติแล้วเราสามารถเปลี่ยนแปลงการจ่ายค่าเบี้ยประกันของเราได้คะ อย่าง เราสามารถ เลือกจ่ายแบบ 6เดือนครั้งก็ได้คะ เราว่าดีกว่ายกเลิกแล้วไปหาเจ้าใหม่นะคะ เพราะถ้ายกเลิกแล้วไปทำใหม่อายุแม่ก็เพิ่มอีก1ปี

2021.09.26 8:40

อดุลยถฤษ์

ส่งไป1ปีแล้ว แต่ถ้าจะเวนคือนเงินประกัน ผมคิดว่าไม่น่าจะคุ้มแล้วนะคะ เพราะโดนหักไปเยอะแน่นอนครับ ผมก็จะแนะนำเหมือนที่เพื่อนๆหลายคนบอกแหละครับ จ่ายให้ครบ5ปีเลยครับ แต่ถ้าบอกว่าจ่ายรายปีไม่ไหว อาจจะเปลี่ยนมาจ่าย6เดือนครั้ง ก็ดีนะครับ แทนที่จะจ่ายเป็นก้อนทีเดียว แบบนี้ผมว่าน่าจะช่วยให้จ่ายต่อไปได้นะครับ

2021.10.05 15:7

*_*Cholly

น้องเจ้าของกระทู้คะ ที่น้องบอกว่า "เมื่อสองปีที่แล้วแม่เราไปทำประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Care ระยะเวลา 5 ปี" แล้วอยากยกเลิก คุณแม่ส่งมา 2 ปีแล้วหรือเปล่า ถ้าอย่างนั้น น่าเสียดายไม่น้อยนะ อีกแค่ 3 ปีก็จ่ายครบสัญญาละ ไม่รู้ว่าคุณแม่ได้ไปขอเวนคืนกรมธรรม์หรือเปล่า แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆก็ต้องยอมอะนะ

2021.10.08 12:12

smart mak

น่าเสียดายมากนะ หากคุณแม่ของเจ้าของกระทู้เวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตของFWD Family Protect & Care ระยะเวลา 5 ปี จ่ายค่าเบี้ยประกันภัยแค่ 5 ปีเท่านั้น แต่ได้รับความคุ้มครองไปจนถึงอายุ 99 ปีเลยนะครับ จริงๆคุณแม่อาจจะคำนวณเรื่องการจ่ายเงินค่าเบี้ยประกันผิดไป ถึงได้จ่ายค่าเบี้ยประกันได้แค่ปีเดียวก็ไม่สามารถจ่ายได้อีกแล้ว

2021.10.23 8:2

Nitipat=34=

น่าเสียดายมากนะครับที่คุณแม่ของเจ้าของกระทู้สามารถส่งค่าเบี้ยประกันของประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Care ได้เพียงปีเดียวเท่านั้น น่าจะติดขัดอะไรสักอย่างจริงๆเพราะว่าประกันฉบับนี้เป็นแบบสัญญาระยะสั้นที่ส่งค่าเบี้ยประกันแค่ห้าปีเท่านั้น ตอนที่ท่านตัดสินใจซื้อคงประเมินแล้วว่าสามารถจ่ายได้ครบตามสัญญา เสียดายจริงๆครับ

2022.01.18 14:5

ศุภณัฐ

ถ้าสมมุติว่าแม่ไปยกเลิกจริงๆก็น่าเสียดายเลยนะครับ เพราะว่าเหลือแค่4ปีเท่านั้นเองการคุ้มครองก็จบแล้ว น่าจะเอาแบบที่บางคนบอกดีกว่า จากที่เราจ่ายปีละครั้งเรามาจ่าย 6เดือนครั้งก็ได้ แล้วไม่ทราบว่าปม่มีลูกกี่คนเหรอ คุยกันดูไหมว่าพอช่วยเหลือกันได้ไหม แบบช่วยๆกันจ่ายคนละนิดหน่อย ก็พอน่าจะกัดฟันไหวอยู่นะครับ

2022.03.25 16:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

อายุไม่ตรงกับความเป็นจริง ทางประกันชีวิตของ FWD เลยขอยกเลิกกรมธรรม์ไปก่อนครับ แบบนี้เสียเงินเปล่าไหมครับ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้อประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี ไว้ ดีไหมที่จะเอามาเป็นเงินสำหรับวัยเกษียณ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ไหมและใช้ลดหย่อนได้ไหมครับ แล้วได้ประมาณเท่าไหร่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

อยากทราบว่าค่าเบี้ยประกันของเจ้านี้จะแพงไหม แล้วถ้าทำแล้วสามารถซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วยได้ไหม?

ประกันชีวิต

สำหรับ FWD Family Protect & Care ทั้งสองแบบ เป็นประกันชีวิตอย่างเดียวไหมหรือมีการคุ้มครองอะไรเพิ่มบ้าง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่า เราคิดถูกไหมหรือตัดใจเลือกทำประกันชีวิต กับ ทาง FWD Family Protect & Care มันเป็นทางเลือกที่ดีไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี