Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะซื้อประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี ไว้ ดีไหมที่จะเอามาเป็นเงินสำหรับวัยเกษียณ

ตอนนี้ดิฉันทำงานได้ประมาณ5ปีแล้วคะ ไม่อยากเกษียณไปแล้วไม่มีอะไรติดตัวเลยคะ สนใจ เจ้าประกัน ของ ประกันชีวิตFWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี เบี้ยประกัน ไม่น่าจะมากเท่าไรคะ เห็นเพื่อนเราที่ทำมา ปีละ3พันบาทน่าจะได้ ส่งไปเรื่อย ถือว่าเป็นเงินออมไปคะ อยากทราบว่า เพื่อนๆเคยออมเงินด้วยวิธีแบบนี้บ้างไหมคะ ดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อ้อดแอ้ด

ก็ดีนะ เพราะว่าความคุ้มครองของเขาอ่ะไม่ใช่คุ้มครองเราแค่ 60 ปีตามเวลาที่เราจ่ายเบี้ยประกันนะ ขอบคุณของเราต่อไปจนถึงเราอายุ 99 ปีเลย ถือว่าเป็นหลักประกันที่คุ้มครองชีวิตเรายาวๆไปเลยแหละ ก็ถ้าซื้อสัญญาเพิ่มเติมที่คุ้มครองสุขภาพด้วย ระหว่างสัญญาถ้าเราเจ็บป่วยขึ้นมา มีตัวช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายค่ารักษาด้วย

2020.11.13 9:44

บอย

เห็นด้วยนะครับเพราะว่าจะช่วยให้เราสามารถมีเงินใช้ในช่วงวัยเกษียณ แต่ยังสามารถที่จะได้รับการคุ้มครองเมื่อเราต้องนอนโรงพยาบาลเป็นผู้ป่วยในด้วย สามารถใช้ทุนประกันมาเป็นค่ารักษาพยาบาลได้อีกต่างหาก ทั้งมีเงินใช้ในอนาคตและยังได้รับการคุ้มครองหรือจ่ายค่ารักษาพยาบาลด้วยแบบนี้ จะหาที่ไหนได้อีกหรอครับ เรียกว่าคุ้มๆ

2020.12.04 13:26

Dad&Mom

ประกันชีวิต Family protect and Care ไม่ว่าจะแบบแผ่นไหนก็เหมาะสำหรับคนที่อยากจะซื้อประกันชีวิตเอาไว้เพื่อวางแผนไปในอนาคตในช่วงวัยเกษียณทั้งหมดเลยครับ เพราะว่าความคุ้มครองของเขาเนี่ยคุ้มครองคุณยาวไปจนถึงอายุ 99 ปีซึ่งอันนี้ไม่ได้พูดเล่นนะครับพูดจริงคนเราจะมีอายุจนถึง 99 ปีไม่ใช่เรื่องง่ายเลยพูดง่ายๆคือเขาคุ้มครองคุณไปตลอดชีวิตครับ

2021.01.21 17:22

บานาบี้

@บอย จริงค่ะสำหรับคนที่ไม่ใช่ข้าราชการแล้วว่าจำเป็นต้องมีเงินในช่วงเกษียณหลายคนคิดว่าถ้าอยากจะมีเงินเกษียณมีเงินบำนาญต้องเป็นข้าราชการเท่านั้นแต่จริงๆแล้วถ้าเราวางแผนการเงินดีๆอย่างเช่นการทำประกันชีวิตก็จะช่วยให้เรามีเงินเก็บไว้ใช้หลังเกษียณได้ แค่เราไม่ต้องเสียเงินไปเปล่าๆด้วยถ้าเกิดเราไม่ได้เคลมหรือว่าอะไรเราว่าแบบนี้เป็นแผนที่ดีเลยแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับสภาพการเงินของแต่ละคนด้วย

2021.03.25 16:42

12:12

@บานาบี้ @บอย ผมว่าคุณสองคนเข้าใจผิดเหมือนกันนะครับ การทำประกันชีวิตโดยเฉพาะตัวนี้เขาไม่ได้มีเงินปันผลให้นะแล้วคุณจะมีเงินเอาไว้ใช้ในตอนเกษียณได้ยังไง แล้วความคุ้มครองของเขาก็คุ้มครองให้จนถึงอายุ 99 ปี งั้นคุณมั่นใจว่าคุณยังมีชีวิตอยู่หรอครับ สรุปก็คือประกันตัวนี้ถ้าคุณเสียชีวิตเงินก้อนใหญ่ก็จะไปตกกับคนในครอบครัวไม่ใช่ตัวคุณเอง

2021.05.21 14:20

ฝนซา'''''

อ่านคอมเมนต์ไป อ่านคอมเมนต์มา เริ่มสับสนละค่ะว่าประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Care แบบ 60 ปีมีเงินปันผลให้หรือเปล่า แล้วก็เลยพาลมาสงสัยอีกเรื่อง คือ เรื่องระยะเวลาในการชำระค่าเบี้ยประกันภัยอะ ต้องชำระนานถึง 60 ปีจริงๆเหรอคะ ต้องสมัครตั้งแต่อายุเท่าไหร่ ไม่อย่างนั้นก็จ่ายไม่ถึง 60 ปีน่ะสิ สงสัยนะเนี่ย

2021.05.25 15:6

ดนัย

@12:12 ถูกต้องใช่เลย คือถ้าคุณไม่บอกแบบนี้ผมก็จะเป็นคนบอกเองว่าบางคนที่มาคอมเม้นน่ะยังเข้าใจผิดอยู่กับเงื่อนไขของประกัน Family protect & Care ตัวนี้อยู่มากๆ ก็คืออย่างจขกทบอกว่าอยากมีอะไรติดตัวตอนเกษียณใช่ไหม ควรจะเลิกรายการที่สิ้นสุดกรมธรรม์ประมาณตอนคุณอายุ 60 หรือ 70 ปี เราได้รับเงินก้อนสุดท้ายไว้ใช้ยามเกษียณ ถ้าเป็นประกันตัวนี้ก็คือจะมีเงินเอาไว้ให้ครอบครัวเท่านั้นเมื่อเสียชีวิต

2021.06.15 5:34

-torn

จากที่อ่านคอมเม้นท์ของแต่ละคน สรุปว่าประกันชีวิตของ FWD Family Protect & Careแบบ 60 ปี ไม่เหมาะสำหรับคนที่อยากมีเงินใช้ในวัยเกษียณใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นแบบเงินก้อนใช้ตอนเกษียณมันต้องเป็นแบบประกันที่มีเงินปันผลให้หรือเปล่า หรือจะเป็นแบบประกันชีวิตที่เมื่อจ่ายเงินครบตามสัญญาแล้วจะได้เงินก้อนคืนกลับมาน่ะครับ

2021.07.13 9:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

อายุไม่ตรงกับความเป็นจริง ทางประกันชีวิตของ FWD เลยขอยกเลิกกรมธรรม์ไปก่อนครับ แบบนี้เสียเงินเปล่าไหมครับ

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ไหมและใช้ลดหย่อนได้ไหมครับ แล้วได้ประมาณเท่าไหร่

FWD Family Protect & Care / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

อยากทราบว่าค่าเบี้ยประกันของเจ้านี้จะแพงไหม แล้วถ้าทำแล้วสามารถซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วยได้ไหม?

ประกันชีวิต

สำหรับ FWD Family Protect & Care ทั้งสองแบบ เป็นประกันชีวิตอย่างเดียวไหมหรือมีการคุ้มครองอะไรเพิ่มบ้าง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่า เราคิดถูกไหมหรือตัดใจเลือกทำประกันชีวิต กับ ทาง FWD Family Protect & Care มันเป็นทางเลือกที่ดีไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี