Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าซื้อประกันชีวิต Gen Cancer Super Protection พอสิ้นปีมาเราสามารถนำมาใช้ลดหย่อนภาษีได้ประมาณเท่าไร?

อยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้างเอาแบบที่มีประโยชน์กับตัวเราด้วยเลยนึกถึงการทำประกันชีวิต ปกติใช้ลดหย่อนภาษีได้ทั้งประกันชีวิตและประกันสุขภาพสองอย่างเลยหรือว่าได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น พอดีว่าเราสนใจประกันชีวิต Gen Cancer Super Protection ที่เขาคุ้มครองมะเร็งด้วย แล้วจะซื้อประกันสุขภาพบางอย่างเสริมเข้าไปด้วย เราอยากรู้ว่าเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้ประมาณเท่าไหร่?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ผ้าแพร

ซื้อประกันตัวนี้เหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่เคยคิดถึงเรื่องของการลดหย่อนภาษีเลยลืมไปเลยว่าลดหย่อนภาษีได้ด้วย ส่วนตัวแล้วจ่ายเบี้ยประกันอยู่ในจำนวนเงินกลางๆไม่ถูกไม่แพงเกินไปเลือกแบบระยะยาวหน่อย ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าสิ้นปีนี้จะใช้ลดหย่อนภาษีได้กี่บาท แต่คิดว่าก็คงอยู่ที่เรียกประกันที่เราจ่ายนั่นแหละค่ะ ที่จะเป็นตัวบอกว่าเราสามารถลดหย่อนภาษีได้เท่าไหร่

2020.11.16 4:0

ม้า

สามารถนำไปใช้ในการลดหย่อนภาษีได้สูงสุด 1แสน บาทครับ ซึ่งบางคนคิดว่าเบี้ยประกันน้อยแต่จริงๆแล้วเบี้ยประกันเยอะอยู่นะครับ ขึ้นอยู่กับอายุของผู้สมัครใช้บริการถ้ามีอายุตั้งแต่ 30 ปีขึ้นไปก็ปีนึงจ่ายเป็นหมื่นแล้วนะครับ สำหรับพนักงานเงินเดือนก็สามารถที่จะใช้ในการลดหย่อนภาษีได้ หรือว่าได้รับการคุ้มครองและยังได้รับการลดหย่อนภาษีก็ดีนะครับ

2020.12.05 13:29

Sunshine

พูดถึงเรื่องของการลดหย่อนภาษีมีเรื่องหนึ่งที่อยากรู้ค่ะถ้าสมมุติประกันชีวิตที่เราทำลดหย่อนภาษีได้ แล้วประกันสุขภาพที่เราทำก็สามารถลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันเราจะใช้สิทธิ์จากประกันไหนดีคะ สามารถเอามารวมกันได้ไหมสิทธิ์ลดหย่อนภาษีของทั้งสองประกันนี้ เพราะว่า เราเองมีประกันชีวิตด้วยแล้วก็มีประกันสุขภาพด้วยสามารถลดหย่อนภาษีได้ทั้ง 2 ตัวเลยค่ะ

2021.01.24 17:21

Panda

@ม้า เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าการลดหย่อนภาษีที่ใช้ค่าเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปลดหย่อนภาษีรายปีนี้ขึ้นอยู่กับอายุของคนที่ใช้บริการด้วย นึกว่าขึ้นอยู่กับตัวประกันซะอีก เพราะถ้าจ่ายค่าเบี้ยประกันเยอะ เงินลดหย่อนภาษีที่ได้ก็จะเยอะด้วย แต่ถ้าอายุของผู้ใช้นี้รู้สึกว่าแปลกๆนะครับ ถ้ายิ่งอายุมากหมายความว่าจะได้รถเยอะยิ่งกว่าคนที่อายุน้อยๆใช่ไหมครับ ถ้าแบบนั้นแสดงว่า หลักๆแล้วไม่ได้ขึ้นอยู่กับแค่ค่าเบี้ยประกัน

2021.03.26 16:20

2021_

@Sunshine ถ้าประกันชีวิตกับประกันสุภาพสามารถใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีได้ทั้งคู่ สามารถเอามารวมกันได้ครับ แต่ยังไงก็ไม่เกิน 100,000 บาท/ปี สมมุติว่า ประกันชีวิตที่คุณมีลดหย่อนภาษีได้ ปีละ 100,000 บาท ประกันสุขภาพลดหย่อนภาษาได้ปีละ 50,000 บาท คุณก็ต้องเลือกใช้สิทธิ์ของอันใดอันหนึ่งเท่านั้น ก็อยู่ที่ว่าปีนั้นคุณต้องเสียภาษาเท่าไหร่ ปล.ผมไม่ได้เก่งหรอกผมอ่านมา5555

2021.06.16 16:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยโรคมะเร็ง

อยากซื้อประกันให้กับพ่อ พ่ออายุ 65 ปลายๆ ไม่ทราบว่าประกัน Gen Cancer Super Protection ยังสามารถทำได้ไหม?

Gen Cancer Super Protection / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิต ของ Gen Cancer Super Protection สามารถที่จะผ่อนจ่ายได้ด้วยใช่ไหม เป็นยังไงบ้างประกันของเจ้านี้?

Gen Cancer Super Protection / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต Gen Cancer Super Protection ให้เงินชดเชยเมื่อเราเป็นมะเร็ง ไม่ทราบว่าต้องจ่ายอะไรเพิ่มด้วยไหม?

ประกันภัยโรคมะเร็ง

ประกัน Gen Cancer Super Protection ถ้าหากไม่มีเงินจ่าย สามารถหยุดจ่ายได้ไหม แล้วจะมีผลอะไรตามมาบ้าง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ซื้อประกันชีวิต ของGen Cancer Super Protection เราจำเป็นที่จะต้องซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วยไหม?

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี