Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีการคำนวณภาษีบุคคลธรรมดา

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ฉันนั้นได้ทำงานเป็นพนักงานขายให้กับบริษัทยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่งในขอนแก่นค่ะ ตอนนี้อายุก็ 28 แล้วค่ะ ตอนนี้ฉันนั้นอยากทราบถึงวิธีการคำนวณภาษีบุคคลธรรมดาค่ะ เพื่อนๆพอจะมีวิธีคำนวณที่เข้าใจง่ายๆ ไม่ซับซ้อนไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chayan

กรณีที่เงินได้พึงประเมินทุกประเภทในปีภาษี แต่ไม่รวม เงินได้พึงประเมินตามประเภทที่ 1 มีจำนวนรวมกันตั้งแต่ 60,000 บาทขึ้นไป การคำนวณภาษีตามวิธีที่ 2 นี้ ให้คำนวณในอัตราร้อยละ 0.5 ของยอดเงินได้พึงประเมิน (= เงินได้พึงประเมินทุกประเภทลบเงินได้พึงประเมินประเภทที่ 1 คูณด้วย 0.005) การยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา เงินได้สุทธิเฉพาะส่วนไม่เกิน 150,000 บาท มีผลใช้บังคับสำหรับเงินได้สุทธิที่เกิดขึ้นในปีพ.ศ. 2551 เป็นต้นไป ( พระราชกฤษฎีกา ( ฉบับที่ 470 ) พ.ศ. 2551 )

2019.08.01 18:0

ศักดา

จำนวนภาษีเงินได้รายปีที่จะต้องเสียจำนวนภาษีเงินได้สิ้นปีที่ต้องเสีย เทียบ (8) และ (10) จำนวนที่สูงกว่า xxxx (11) หัก ภาษีที่ถูกหัก ณ ที่จ่ายแล้ว xx  ภาษีเงินได้ครึ่งปีที่ชำระไว้แล้ว xx  ภาษีเงินได้ชำระล่วงหน้า xx  เครดิตภาษีเงินปันผล xx xx (12) (11-12) เหลือ ภาษีเงินได้ที่ต้องเสีย (หรือที่เสียไว้เกินขอคืนได้) xx

2019.08.01 18:0

วิภาภรณ์

ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นครับ คุณพอมีเวลาขับรถไปที่สรรพากรไหมครับ คุณเดินเข้าไปหาเจ้าหน้าที่เลยครับ ว่าอยากคำนวนเรื่องการเสียภาษีครับ แล้วเขาก็จะพาคุณไปนั้งครับบางที่อาจมีน้ำเย็นให้เราดืมด้วยครับ เพียวแค่คุณอธิบายวาปีๆหนึ่งคุณได้รายได้เท่าไรจากอะไรบ้าง ผมว่าใช้เวลาไม่เกิน10นาทีครับ คุณก็จะทราบข้อมูลทั้งหมดที่อยากทราบแล้วครับ

2020.03.20 3:40

Earn

เราเองก็ไม่เคยนั่งคำนวณภาษีของตัวเองจริงๆจังๆสักที สงสัยเพราะรายได้ต่อปีไม่ค่อยเยอะขนาดนั้นมั้งคะ 555 พูดแล้วก็เศร้า แต่ถ้าเป็นวิธีการคำนวณภาษีที่เราใช้ง่ายๆเลยก็คือ เอาค่าใช้จ่ายของเราทั้งหมด มาหักลบกับรายได้ของเราทั้งปี ที่นี่ก็มาดูว่าเงินเราเหลือเท่าไหร่ ถ้าเหลือเกินจำนวนที่กรมสรรพากรกำหนด เราก็ต้องเสียภาษีค่ะ อันนี้คือวิธีที่เราใช้ลองดูค่ะ

2020.04.26 13:11

ชิโนะ

แต่ว่าคนที่จะเสียภาษีเนี่ยต้องมีรายได้เยอะจริงๆนะคะ คนโสดที่เป็นพนักงานบริษัทก็มีโอกาสเสียภาษีแต่ว่าถ้าเป็นคู่สมรสแต่งงานยิ่งมีลูกอีกโอกาสเสียภาษีเงินได้น้อยมากๆค่ะ หรืออีกประเภทคือมีเงินเก็บไว้ในธนาคารเยอะ แบบนั้นก็จะต้องเสียภาษีหักณที่จ่าย 15% ต่อปี แต่เราเองเป็นคนโสด แล้วก็ไม่ได้ทำงานเป็นพนักงานบริษัทก็เลยไม่เคยดูเรื่องภาษีนี้สักทีค่ะ

2020.07.12 21:10

กาญ

เดี๋ยวนี้มี application ที่ช่วยเราสามารถคำนวณเกี่ยวกับภาษีเงินได้ของเราแล้วนะคะ ลองไปหาวิธีการดาวน์โหลดเพราะว่า application ดียังไง ฉันใช้บริการของ app itax pro อยู่ค่ะ โดยที่เราทำการกรอกข้อมูลต่างๆที่จำเป็นเข้าไปในแอปพลิเคชั่นนี้ จะช่วยให้เราสามารถคำนวณเกี่ยวกับภาษีเงินบุคคลธรรมดาได้ และรายการภาษีอื่นๆก็สามารถคำนวณได้ด้วยค่ะ

2020.07.20 6:54

#เปาะเปี๊ยะ#

เราก็อยากรู้เหมือนกันนะว่ามีวิธีในการคำนวณภาษีบุคคลธรรมดาอย่างไร เจอสองคอมเม้นท์แรก..สตั๊นท์ไปสามวิ เราเรียนเลขเก่งซะด้วย อ่านไม่รู้เรืองสักตัว พอมาเจอเม้นท์ที่สามของคุณวิภาภรณ์ เรานี่ขำก๊ากเลย เออ..มันก็จริงอย่างที่เขาบอกนะ ไปที่สรรพากรก็จบละ เจ้าหน้าที่เค้าคำนวณให้อยู่แล้ว เราก็เคยเอาไปให้เค้าคำนวณเหมือนกันค่ะ

2020.08.20 15:38

เลย์

ผมใช้วิธีเหมือนที่คุณกาญบอกนะครับใช้ Application มาช่วยในการคำนวณเพราะผมคำนวณอะไรไม่เก่งไม่อยากปวดหัว และผมก็เชื่อว่ามีอีกหลายคนที่ไม่ชอบการคำนวรเรื่องภาษีเหมือนกับผมก้เลยดีกว่าครับที่จะใช้ตัวช่วย ดีนะที่ยังมีตัวช่วยในสมัยนี้ไม่งั้นละยุ่งเลย คงจะเสียภาษีไปแบบผิดๆถูกๆแน่เพราะคำนวณไม่เก่ง และไม่ชอบการคำนวณ

2020.08.31 10:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี