Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าสำหรับคนรายได้ไม่แน่นอน ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 เป็นประกันที่ตอบโจทย์ของคนกลุ่มนี้ไหม

หากจะทำประกันชีวิต เราควรวางแผนเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันให้ดีเพื่อจะมีจ่ายทุกปี..ถูกไม่อย่างนั้นคงเสียดายแย่ ด้วยงานที่ดิฉันทำอยู่ รายได้ที่ได้ในแต่ละปรไม่ค่อยเท่ากันเท่าไร เลยคิดอยากหาประกันชีวิตที่ ส่งไม่ปพงมากต่อปี หรือเอาแบบที่เราไม่มีจ่ายก็คุยกันรู้เรื่องได้ คุณคิดว่าประกันฉบับนี้ดีมั้ยและจะเหมาะกับดิฉันมั้ยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กุ่ยช่าย

ผม ก็ตอบยากนะครับ ในส่วนตัวผมทำรายการตัวนี้แต่ด้วยความที่ผมมามีอะไรได้แน่นอนเพราะผมทำงานประจำแม่ไม่ได้มากอะไรแต่ก็จ่ายเบี้ยประกันต่อเนื่องได้ แต่สำหรับคนที่มีรายได้ไม่ประจำไม่แน่นอนตอบยากจริงๆนะครับว่าทำประกันตัวนี้จะทำได้หรือเปล่า แล้วถ้าเกิดไม่มีเงินจ่ายขึ้นมา เขามีทางออกอะไรให้บ้างอันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆครับ

2020.11.16 4:15

ชาย

เป็นประกันที่เหมาะและตอบโจทย์แก่คนที่ ต้องการมีเงินก้อนใช้ในอนาคต แต่กว่าจะได้ใช้เงินประกันภัยที่ตัวเองสะสมไว้ก็อายุ 90 เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเสียชีวิตก่อนคนที่อยู่ภายหลังหรือคนที่เรารักก็จะได้ใช้ทุนประกันนั้นไป ก็ดีนะครับอย่างน้อยเป็นการสะสมเงินเอาไว้ให้กับคนข้างหลังได้ใช้จ่าย แต่ลองคิดกลับกันว่าเอาเงินนั้นไปฝากธนาคารได้กำไรมากกว่าไหม

2020.12.06 14:32

Tawan

ผมว่าคนที่มีรายได้ไม่ค่อยแน่นอน ไม่ค่อยจะเหมาะที่จะทำประกันชีวิตนะครับ โดยเฉพาะรายได้ไม่แน่นอนแล้วก็เป็นรายได้น้อยด้วยแต่ถ้าเป็นรายได้ไม่ประจำเพราะว่าทำธุรกิจ อันนี้ก็ว่าไปอย่าง แต่ก็มีโอกาสทำประกันชีวิตได้ครับถ้าคนที่มีรายได้ไม่แน่นอนตั้งแต่เก็บออมเงินจริงๆ แต่ถ้าสำหรับคนที่ทำธุรกิจเราไม่ได้มีเงินเดือนประจำ ก็มีโอกาสทำประกันมากกว่าเพราะส่วนมากคนทำธุรกิจจะได้เงินก้อนใหญ่ครับ

2021.01.24 17:29

Bi

@ชาย เห็นด้วยเลยค่ะเรารู้สึกว่าทำประกันแบบนี้ดีเหมือนเก็บเงินไว้ใช้ตอนเกษียณความรู้สึกเหมือนมีเงินบำเหน็จบำนาญเลย เหมาะเลยค่ะสำหรับพนักงานเงินเดือนที่ไม่ใช่ข้าราชการ ถ้าเป็นข้าราชการก็มีเงินบำเหน็จบำนาญแบบนี้ดีใช่ไหมล่ะคะแต่คนที่ทำอาชีพเพื่อไปก็ต้องคำนึงถึงเรื่องตรงนี้ด้วยและเรารู้สึกว่าทำประกันแบบนี้ดีกว่าทำกองทุนอีกก็ทำกองทุนไม่ได้รับความคุ้มครองจะซื้อประกันให้เราจะได้รับความคุ้มครองพวกมาด้วย

2021.03.26 16:22

Ken

@Tawan ผมกำลังจะคอมเม้นเหมือนกับคุณพอดีเป๊ะเลย ก็คือว่า รายได้ไม่แน่นอนเพราะว่าทำธุรกิจเนี่ย ก็สามารถที่จะทำประกันได้เพราะในช่วงที่มีรายได้เข้ามามากๆก็สามารถที่จะเก็บไว้สำหรับในเดือนหรือในปีที่รายได้ลดลงได้ แต่ถ้าหมายถึงว่ารายได้ไม่แน่นอนแบบบางเดือนมีรายได้บางเดือนไม่มีแบบนี้ก็ อยากแนะนำให้ วางแผนเก็บเงินก่อนดีกว่าครับเรื่องประกันชีวิตนี้เอาไว้ก่อน

2021.06.17 8:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ เมื่อเทียบกับเจ้าดังๆในตลาดแล้ว เรื่องของเบี้ยประกันรายปีแพงไหม

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ซื้อประกันชีวิต ของ ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ให้กับคนในบ้าน ต้องจ่ายเงินต่อปี ประมาณเท่าไร?

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8ประกันนี้สำหรับคนที่ใกล้จะเกษียณ ไม่ทราบว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเขาไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ถ้าเราซื้อแล้วเอาไปขอลดหย่อนภาษีประจำปี เป็นตัวเลือกไหมสำหรับประกันตัวนี้?

ประกันชีวิต

ได้รับผลจาก โควิด-19 ไม่สามาถจ่ายเบี้ยประกันได้ จะหยุดจ่ายเลยดีไหม หรือมีทางเลือกอื่นที่พอช่วยได้บ้างในช่วงนี้

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ประกันฉบับนี้เราเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและสามารถลดหย่อนได้เท่าไหร่?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี