Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8ประกันนี้สำหรับคนที่ใกล้จะเกษียณ ไม่ทราบว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเขาไหม?

อยากถามผู้ที่ทำประกันชีวิตแล้วเพราะคงจะมีประสบการณ์มาบ้าง ผมอยู่ในวัยอายุใกล้จะเกษียณงานครับ อีกไม่กี่ปีแล้วละ อยากทำประกันชีวิตสักฉบับ มีประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 อยู่ คุณคิดว่าจะเหมาะกับคนวัยใกล้เกษียณแบบผมมั้ยครับ แล้วประกันนี้ให้ความคุ้มครองแค่การประกันชีวิตเท่านั้นหรือว่าให้ความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลหรืออย่างอื่นด้วยมั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ลุงสุพจน์

ก็เหมาะนะครับสำหรับคนที่ จะซื้อประกันตัวนี้ไว้เตรียมตัวสำหรับวัยเกษียณ ผมเองก็ซื้อประกันตัวนี้ตอนที่อายุ 55 ปีครับ ตอนแรกก็เกรงใจลูกที่เขาจะมาจ่ายเบี้ยประกันให้มันจะแพงเกินไป แต่เขาเอามาแจกแจงให้ดูผมก็สบายใจครับเพราะว่าเบี้ยประกันไม่แพงมากอย่างที่คิดลูกพอจะจ่ายไหว ตอนนี้ลูกก็จ่ายหมดไปแล้วครับ 8 ปี แต่ความคุ้มครองได้รับอยู่

2020.11.16 4:18

ทูน

ผมคิดว่าเป็นตัวเลือกที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ คิดดูสิครับว่าเราจะได้รับ 100% ของจำนวนเงินเอาประกันภัย ผมไม่รู้ว่าเบี้ยประกันภัยที่ดีรวมทั้งหมดที่เราต้องจ่ายไปเท่าไหร่ แล้วถ้าบวกกับระยะเวลากว่าจะได้ใช้เงินหรือเมื่อเราเสียชีวิตกำไรที่ได้รับมาจะคุ้มค่าไหม เพราะว่าไม่มีการคุ้มครองในเรื่องของค่ารักษาพยาบาลอะไรก็ต้องถามในเรื่องนี้ครับ ว่าดีกว่าการเอาเงินของเราไปฝากในธนาคารไว้อย่างไร

2020.12.06 14:34

Tawan

ทำไมจะไม่คุ้มละครับ ก็ประกันนี้เป็นประกันชีวิตไง จะจ่ายเงินให้ก็ต่อเมื่อเราเสียชีวิต หรือถือสัญญาครบ ไม่มีค่ารักษาาพยายาลก็ไม่แปลกนิ ประกันนี้เขาไม่ใช่ประกันสุขภาพหรือประกันอุบัติเหตุนะครับ ที่ถามว่าเหมาะสำหรับวางแผนเกษียณไหมผมว่าก็บอกนะ ถ้าเธอสัญญาไปจนครบกำหนดสิ้นสุดก็ได้รับเงินก้อนเหมือนกัน แล้วก็เป็นประกันที่เหมาะสำหรับคนที่มีครอบครัวด้วย

2021.01.24 17:33

Polyester

@ทูน ถ้าเป็นคนที่ใกล้เกษียณอาจจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับเพราะว่า พวกเขาเหล่านั้นทำงานมานานแล้วแล้วก็ เงินที่พวกเขามีก็จะเป็นเงินก้อนสุดท้ายกันจ่ายเบี้ยประกันตอนอายุมากๆก็แพงด้วยแล้วก็หลายบริษัทไม่ค่อยอยากจะจ่าย เงินค่าคุ้มครองเพราะว่ามีค่าคุ้มครองเยอะแล้วก็นาน อาจจะมีการตรวจสุขภาพละเอียดแล้วก็มีคำถามสุขภาพเยอะๆแนะนำนะครับใครที่สนใจจะซื้อประกันชีวิตซื้อไว้ตั้งแต่อายุน้อยดีกว่าครับถ้าเราเป็นอะไรไปก็ได้รับการคุ้มครอง

2021.03.26 16:27

Baby_boss

@Tawan คำตอบถูกใจผมมากๆครับ บ่อยๆที่เจอคนที่ไม่เข้าใจว่าประกันชีวิตคืออะไร พอพูดถึงประกันชีวิตก็ชอบคิดถึงรวามคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลนู่นนี่นั่น ซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย คุ้มครองชีวิต ก็คือ คุ้มครองชีวิต เมื่อเสียชีวิตคนในครอบครัวจะได้เงินชดเชย หรือถ้าเป็นประกันชีวิตที่สิ้นสุดสัญญาตอนอายุ 80 90 ปี เรายังไม่ตายก็รับเงินก้อนก็แค่นั้น

2021.05.26 10:16

/pooklook/

บางคอมเมนต์ไม่เข้าใจว่าทำไมบางคนที่คิดจะทำประกันชีวิตถึงอยากได้ความคุ้มครองไปซะทุกอย่าง ทั้งในกรณีที่เสียชีวิต ค่ารักษาพยาบาล เงินชดเชยเมื่อนอนโรงพยาบาล เราว่านี่เป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนที่ไม่เคยทำประกันชีวิต เขาไม่รู้หรอกว่าต้องซื้อประกันหลักแล้วค่อยซื้อสัญญาเพิ่มเติมทีหลังเพื่อจะได้ความคุ้มครองทั้งหมดนั้น

2021.05.29 5:38

Cat

@Baby_boss นี่แหละคือนิยามของประกันชีวิตที่ถูกต้อง ความหมายที่ถูกต้องก็คือตามที่คุณบอกเลยค่ะก็คือคุ้มครองชีวิตไง เพียงแต่ว่าก็มีการหวังผลประโยชน์ได้ด้วยสำหรับเงินก้อนสุดท้ายที่จะเอามาใช้จ่าย ซึ่งตอนที่คุณอายุ 80 หรือ 90 แล้วก็คงจะไม่ใช้จ่ายอะไรมากหลักๆก็คือเป็นเงินก้อนที่เอาไว้ให้ลูกหลานนั่นแหละ ก็ไม่ต่างกับเงินชดเชยเมื่อเราเสียชีวิตสักเท่าไหร่

2021.06.17 8:22

Meem

ส่วนตัวเราคิดว่า ก็เหมาะอยู่นะสำหรับคนที่ใกล้จะเกษียณ แบบว่าอีกสัก 10 ปีหรือ 8 ปีใกล้จะเกษียณ ก็ยังซื้อทันประกันตัวนี้เพราะว่าชำระเบี้ย 8 ปีก็คือจบแล้วถ้าในช่วงที่ยังมีรายได้ยังทำงานอยู่ก็คิดว่าคงจะชำระเบี้ยได้ไม่ยาก แล้วหลังจาก หยุดทำงานแล้วก็ได้ความคุ้มครองชีวิต ก็เหมาะกับคนที่อยากมีเงินก้อนให้ครอบครัวเมื่อไม่อยู่แล้วนั่นแหละ

2021.06.17 8:24

ติ๊งต่อง

ตอนแรกเราคิดว่าประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันแพงมากแน่ๆ แต่เห็นคอมเม้นท์นึงบอกว่าไม่แพงเท่าไหร่ ถ้าใครพอจะจ่ายไหวก็น่าสนใจอยู่ไม่น้อยนะคะ ตอนเกษียณจะได้มีเงินเอาไว้ใช้จ่ายกัน เราก็อยากมีเงินไว้ใช้ตอนที่อายุมากเหมือนกัน แต่เรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันต้องคิดอีกทีกลัวส่งไม่ไหวค่ะ

2021.07.12 5:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ เมื่อเทียบกับเจ้าดังๆในตลาดแล้ว เรื่องของเบี้ยประกันรายปีแพงไหม

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ซื้อประกันชีวิต ของ ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ให้กับคนในบ้าน ต้องจ่ายเงินต่อปี ประมาณเท่าไร?

Gen Pro Life 8 / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ตัวนี้ถ้าเราซื้อแล้วเอาไปขอลดหย่อนภาษีประจำปี เป็นตัวเลือกไหมสำหรับประกันตัวนี้?

ประกันชีวิต

ได้รับผลจาก โควิด-19 ไม่สามาถจ่ายเบี้ยประกันได้ จะหยุดจ่ายเลยดีไหม หรือมีทางเลือกอื่นที่พอช่วยได้บ้างในช่วงนี้

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 ประกันฉบับนี้เราเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและสามารถลดหย่อนได้เท่าไหร่?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตตลอดชีพ Gen Pro Life 8 เหมาะสำหรับเป็นการลงทุนเอาเงินไว้ใช้ตอนแก่ไหม คิดยังไงกันบ้างคุ้มค่าที่จะซื้อไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี